Trao đổi Lý thuyết Hoá vô cơ

dùng cồn 90 rửa đảm bảo là sạch 100 %

Đầy không phải phản ứng oxi hóa khử do không có sự thay đổi số oxi hóa!!

Anh chị có thể giúp em điều chế được MnO ở trong KMnO4 khi phân hủy .Khi em đốt KMnO4 thì nó bắn tung tóe lên không biết cái nào là K2MnO4 cái nào là MnO2 khi em bỏ hỗn hợp sau khi đốt vào nước thì ra một màu đen sì .Anh chị có thể giúp em tách hai chất đó ra riêng đi !!:dracula (

trên đây chỉ được coi là phản ứng axit bazo thui

Điều chế MnO thì có cách là khử KMnO4 về Mn+2 (trong môi trường axit), rồi sau đó chuyển sang oxit.

Còn nếu chú muốn tách lấy MnO2 sau hỗn hợp nung kia, hoà tan vào nước rồi lọc ra, chất rắn không tan - màu đen chính là MnO2.

Nếu muốn tách lấy K2MnO4 thì nung ít KMnO4 thôi, nếu nung nhiều thì phải nung hoàn toàn, sau đó hoà tan vào nước, được dung dịch màu xanh lá cây đậm. đó chính là dd K2MnO4. Cũng có thể thực hiện phản ứng khử KMnO4 trong kiềm đặc.

Nếu muốn tách K2MnO4 khỏi KMnO4 trong dd thì … chịu :))

Chú có biết cồn 90 vẫn dùng để rửa những thằng hữu cơ do nó hoà tan tốt các chất hữu cơ ko. Muội đen bám ở tay là Ag, cồn làm sao hoà tan được mà đòi rửa =.=

cồn 90 có công thức hóa học là H2O2 phải không các bạn .

các bạn cho mình hỏi là khi em bỏ quả trứng gà vào một ly CH3COOH thì CaCO3 trong vỏ trứng sẽ tác dụng với dấm làm mất đi lớp vỏ trứng .Nhưng em làm thí nghiệm này mấy ngày nhưng vỏ trứng không phân hủy hết mặc dù có phản ứng có phải là CH3COOH có nồng độ hòa tan quá thấp trong nước phải không ?

1- Cồn 90 độ là rượu uống nồng độ cao đó =.= nó là C2H5OH ethanol. H2O2 là nước oxy già.

2-CH3COOH tan vô hạn trong nước, nhưng trong dấm thì chỉ là dd 2% của nó thôi. Hơn nữa nó còn là 1 axit yếu. Muốn thử thí nghiệm kia thì dùng H2SO4 ấy, cái axit họ bán để sạc cho acquy đó. Mà vỏ trứng có phải đơn giản chỉ là mỗi CaCO3 đâu mà đòi phân huỷ hết :))

cảm ơn anh minhduy vậy mà trong sách tiếng anh chemistry experiment nó ghi là cho trứng vào dấm thì sẽ được một quả bóng trứng =.=.Em làm theo mà không được .Anh ơi trong sách đó có hướng dẫn làm giấy quỳ bằng dâu tây và nước .Ở đây em không có dâu tây thì có thể dùng chất gì thay dâu tây ?

Pó hand. Thử 2 cách cùi… mía này xem: C1 đun chảy sáp nến đổ từng giọt cho đỡ nóng vào nơi bị bám Ag. Chờ khô rồi bóc ra. C2 bôi sơn móng tay lên. Chờ khô rồi rửa bằng aceton.

Các loài cây xung quanh chú cứ cây nào có hoa có quả gì có màu đặc biệt thì mang về mà thử. Cách ngày trước anh làm là ép nước quả ra, nếu là hoa thì ngâm vào với cồn để vài ngày. Thế là có thuốc thử, quan sát hiện tượng chúng nó đổi màu cũng hay phết. Hồi đó lấy bazơ là xà phòng, axit là dấm.

Một số sách có nói dùng hoa dâm bụt. Ngoài ra anh làm còn thấy củ nghệ để nhận biết bazơ cũng tốt. Cho nghệ vào xà phòng sẽ đỏ chót ;)).

Em vửa qua bài Hóa 45 min xong,khó khăn, gian khổ nhưng có một điều khi đi lên mạng lấy đề làm thử là nó kêu đề như sau: khi cho Cu tác dụng với H2SO4 đặc nóng thì ban đầu cho ra một chất màu đen sau một thời gian mới tạo thành dung dịch có màu xanh. Zậy là sao mấy huynh! Thông báo em mới lớp 10,hok bít gì, đừng có chửi ngu áh nha 1!!!

Hỏi thầy cô, thầy cô kêu có nhiều lý do, nhưng làm thí nghiệm chắc chắn là có cái màu đen áh !!!

Bó tay. S không kết tủa ở dạng màu đen đâu. Hơn nữa cái phản ứng kia, Cu là chất khử yếu, lấy đâu ra mà đòi xuống S ngay khi vừa phản ứng.

Bạn có chắc chắn rằng Cu của bạn là nguyên chất không? Bạn có thể đưa cụ thể bài toán bạn gặp lên không?

Hi, Không bết đây là câu hỏi lý thuyết hay thực nghiệm . Về thực nghệm thì CuSO4 tạo thành không tan trong dung dịch acid đặc, nó tạo thành muối kết tủa màu trắng, nếu acid lẫn nước nhiều (acid không đủ đặc để hút nước này)thì nước sẽ tham gia với CuSO4 tạo dd màu xanh. Những tạp chất hữu cơ dễ dàng bị acid đặc oxid hóa thành carbon có màu đen.

Mình chắc chắn là Cu nguyên chất, hok đề ghi làm gì,cái này thì lý thuyết hay thực hành cũng hok rõ nữa áh, còn cái dụ tạp chất hữu cơ ở đây là sao zậy huynh !!!

Các bạn cho mình hỏi khi em cho dd KMnO4 tác dụng với C12H22O11 ,sau đó em đun hỗn hợp này thì sau mấy phút nó bốc cháy và để lại một lớp màu đen óng ánh .Liệu đó có phải là KOH và MnO2 không .rất mong được trợ giúp

Chào mọi nguoi em năm nay moi học lop 10 nên chua dc học nhìu về nc chỉ học qua trong Sinh Học thui em thấy có câu này rất hay hỏi về nc poste lên cho moi nguoi xem và xem em có giải thích đúng ko nha:Tại sao khi troi vua mua song thì nhiệt độ trong không khí lại tăng thêm một chút(khi vua mua song nha). Giải thích: Khi mua xuống do có tính phânh cuc lên các phân tu nc liên kết voi nhau bằng liên kết hiđrô mà lk hidro khi tạo thành thì giải phóng nhiệt.Mua xuống các phân tu lk nhiều phân tu hidro =>Giải phóng nhiệt =>nhiệt độ tăng… Còn khi diễn ra hiện tuong bay hoi thì lại trái voi trên là các phân tu hidro bị đut gãy =>thu nhiệt làm nhiệt độ giảm xuống.:24h_094::24h_094:

ở đâu ra KOH =.= MnO2 thì có, thuốc tím dư cũng óng ánh lắm ;)) cháy không hoàn toàn còn tạo ra Cacbon nữa.