Trao đổi Lý thuyết Hoá vô cơ

1/NaCl + H2SO4—>NaHSO4 + HCl (NaCl khan,H2SO4 đặc nóng) 2/ Na2SO4 ko td với H2SO4 vì trong dd các ion Na+ SO42- H+ ko td với nhau 3/giả sử chất A: nd X mol/l Vl chất B nd Y mol/ l , T l ta có n chất tan = XV + YT V= V + T =>Cm = (XV+YT)/(V+T) cái này chỉ bằng X + Y trong một số th thui 4/KNO3,NaNO3 ko td với HCl

điểm sôi của NF_3 =-129 còn của NH_3 là -33 amoniac tác dụng như 1 bazơ còn NF_3 thì ko .momen lưỡng cực của NH_3=1,46D >NF_3=0,24Dmặc dù độ âm điện của H<F hãy giải thích (điều này có liên quan j` đến cặp e tự do của N ko) :24h_027:

Điểm sôi NH3 cao hơn do lk hydro mà NF3 ko có.

Moment lưỡng cực thì bạn tổng hợp vector ra là thấy. Chiều của vector moment là chiều từ (+) sang (-).

Như bạn đã nói, mật độ e trên Nito trong NF3 bị giảm mạnh do F có độ âm điện rất lớn (ko tạo lk pi dạng p–>d do F chưa có obital d) do đó tính bazo giảm.

khi điều chế KClO3 bằng điện phân dd KCl ở khoảng 70-80*C thì được dd KClO3. Ta có thể đp dd KCl bão hòa được không?,làm sao có thể tách KClO3 ra? điện áp dùng để điện phân là bao nhiêu, có cao hơn được không? dd KClO3 khi điện phân cho ra chất gì?:017: Tại người ta lại điều chế KClO3 mà không sử dụng NaClO3 khối lượng phân tử lại nhẹ hơn va K và Na cùng tính chất của kim loại kiềm? có ai biết nói cho mình biết với!

Sao mình tính ra chỉ có 1.28253555 nm chứ mấy bạn Không biết mình sai chỗ nào nữa

Cái đó thì không bít. Bạn phải viết bài giải của mình lên mới bít chứ. Nhưng tui tính 0,129nm là lệch xa quá so với SGK

bạn xem thử mục này nhé

http://xclubvn.org/forum/showthread.php?t=124

1. Cho a mol bột Fe vào dd chứa b mol AgNO3. Khuấy đều tới khi các phản ứng xảy ra hoàn toàn thu dc dd X và chất rắn Y. Hỏi X, Y có những chất nào? Bao nhiêu mol theo a và b ( cái này em nghĩ là có 4 trường hợp nhưng k0 biết đúng ko?)
  2. A và B là các dd HCl có nồng độ khác nhau. Lấy V1 lít A trộn cới V2 lít B thu đc 2 lít D a) tính Cm của dd D biết V1 lít A t/d với AgNO3 dư thu đc 38.875g kết tủa, V2 lít B t/d vừa đủ với 0,5 lít dd NaOH 0,3M. ( cai này em ra là 0,2 M) b) tính nồng độ mol của dd A và B biết nếu cho 0,1 lít A t/d hết với Fe thì lượng hiđro thoát ra nhiều hơn so với 0,1 lít B t/d với Fe là 448ml.

1/Fe + Ag+ —>Fe2+ + Ag Ag+ + Fe2+ —>Fe3+ + Ag bạn dựa vào đó mà biện luận

Cá anh chị ơi, em muốn hỏi các phản ứng tạo ra axit, bazơ và muối, ví dụ như thế này ạ: Dd muối+ KL muối mới +KL mới Muối+ axit  muối mới + KL mới Muối+ muối muối+muối Dd muối + dd bazơ muối(mới) + Bazơ(mới) KL + axit  Muối+ H2. Oxit bazơ + axit  muối + H2O Oxit bazơ + oxit axit  Muối + H2O Bazơ + axit  muối + H2O Axit + Muối  Axit (mới) + muối (mới) muối + muối muối + muối. oxit axit + oxit bazơ  muối + bazơ (tan) Vậy còn loại phản ứng nào em chưa biết ko ạ? Xin các anh chị bổ sung giùm. Em rất cám ơn!

muối + axit = muối mới + axit mới yếu hơn oxit axit + oxit bazo = muối + H2O nha bạn

nếu bạn muốn liệt kê thì tại sao bạn hok liêt kê theo trình tự cho dễ nhớ vd: axit làm chuẩn oxit axit + H2O = axit oxit axit + oxit bazo = muối + H2O oxit axit + baz = muối + H2O oxit axit + muối = muối mới + axit mới yếu hơn hết oxit axit axit tới axit giống oxit axit axit + oxit bazo = muối + H2O axit + baz = muối + H2O axit + muối = muối mới + axit mới yếu hơn hết axit tới oxit bazo (ở trên có 2 phản ứng của oxit bazo nhớ loại ra) oxit bazo + H2O = bazo oxit bazo + muồi = muối mới + bazo mới kết tủa hết oxit bazo tới bazo (cộng với các phản ứng của bazxo ở trên nha) bazo + muối = muối mới + bazo mơi kết tủa hết bazo tới muối muối a + muối b = muối c + muối d trong phản ư81ng này phải có kết tủa nha bạn, muối c hoạc d phãi tủa

p/s các chất tham gia phải tan nha bạn, và số phương trình là 11 đúng với của bạn rối

chào bạn! câu 2a của bạn theo mình thì cách giải là nHCL=nAgCL+nNaOH= 0.27+0,15=0.42 (mol) C(D) =0,42/2 =0,21(M) b) nHCL(A)=0,1 C1 nHCL(B)=0,1 C2 mà sự chênh lếch về thể tích H2 thoát ra là 448ml nên 0,1C1-o,1C2=0,02*2=0,04 C1-C2=0,4 (1) (0,27/C1)+(0,15/C2)=2 (2) giải hệ phương trình (1) và (2) ta tính được nông độ mol của từng dd xem lai cho kĩ bạn nhé!!!

lớp cô cho thí nghiệm AgNO3 với Fe, tui làm rách bao tay nên ko đeo, với cả thấy nó lùng nhùng, ai dè đen hết cả mí ngón tay. Làm thế nào để trở lại bt` bây h, tui hok dám nói với cô, huhuhuhu xui tận mạng!!! Ai biết cách làm sạch thì chỉ cho tui với!!! Help!!!

Tội nghiệp chưa, yêu hóa mà ko chịu nghe lời cô giáo nên mới ra nông nổi này :24h_025:. Cái bạc này dính vào tay cũng không có nguy hiểm gì lắm, nên cũng ko quá lo lắng. Chỉ có đều nó làm cho bàn tay đen thui, và rất là khó để tẩy sạch, nếu bình thường thì phải vài ngày đến 1 tuần mới hết được. Với bàn tay này, nếu là con trai thì ko sao, chứ nếu là con gái thì…:24h_041:

Mới search thử, thấy cũng có cách tẩy:

To Remove Silver Stains from the Hands.

Put 1/2 pound glauber salts, 1/4 pound of the chloride of lime, and 8 ounces of water, into a little wide-mouthed bottle, and when required for use pour some of the thick sediment into a saucer, and rub it well over the hands with pumice stone or a nailbrush, and it will clean the fingers quite equal to cyanide, but without any danger. This will do to use over again until exhausted, and should be kept corked up. The disagreeable smell may be entirely avoided by the liberal use of lemon juice, which not only entirely removes the smell, but whitens the hands.

Yêu hóa thì ráng đọc tiếng Anh cho quen nha, tự vì kiến thức hóa chủ yếu bằng tiếng Anh, phần kiến thức Hóa bằng tiếng Việt chắc khoảng nano percent.:pocolo (

Thuật ngữ nào ko biết có thể tra ở trang này:

Trang 1

Trang 2

Good luck !

Chuyện này cũng không khó.

Trước kia tôi bị đen cả tay vì lọ dung AgNO3 đổ vào tay. Sau đó, đi học về, lo gánh nước, chẻ củi, giặt đồ, rửa chén…cái bàn tay đen thui đó sạch bong , trắng trơn lại nhanh hồi nào không hay.

Bạn chịu khó kêu cả nhà đe thau đồ ra vò giặt đi. Mau tay sạch lắm.

Thân,

ối! Toàn thuật ngữ hóa học, tui làm sao dịch! huhu! Với cả tui lười giặt đồ lắm í, có máy ai giặt tay làm chi! Thôi thế thì chịu khó mang bao tay len mùa hè vậy!:020::015:

Có ai biết cách học thuộc nhanh bảng tính tan không? Chỉ giùm tui với. Cô bắt học thuộc ngày kia là kiểm tra rồi. Nhân tiện cho tui hỏi có ai đã từng thi hsg Hoá, làm ơn chỉ vài kinh nghiệm cho tui nhé! Thanks nhìu!

Trong Pt Oxi hóa khử dưới đây : H2S + NaOH -> NaHS + H2O Chất oxh là hidro từ ion H+ trở thành ion H- Vậy chất khử là chất nào

cái này bạn chịu khó làm thật nhiều bài tập vào càng làm nhiều càng nhớ,thế thôi còn khi bạn học thuộc thì chắc gì đã nhớ dai được.Cô giáo của bạn làm vậy chắc là để ép mấy đứa học ấy mà .Hiện tại bạn cứ học đi sau đó thì hãy tính :busua(