Hoá đại cương: Tốc độ pứ, Cân bằng hoá học

Mọi người cho mình xin cách chuyển, công thức chuyển từ nồng độ đương lượng gam sang nồng độ molan với, thanx nhiều nhiều :smiley:

Cn=n*Cm Từ Cm tính ra số mol chất tan trong x g dung môi vói dung dịch có thể tích là Vl Nồng độ molan là số mol chất tan trong 1000g dung môi –>C(molan) = ( ( Cn/n )V1000 )/x

Cn=n*Cm n chỗ này là gì vậy bạn? “Từ Cm tính ra số mol chất tan trong x g dung môi vói dung dịch có thể tích là Vl” mà thực ra mình cũng chưa hiểu lắm, đề bài yêu cầu tính pH của dd muối AlCl3 0.1N, mình cần chuyển nồng độ Cn sang C(molan) để ráp vô công thức, bạn làm ví dụ cái này được không :smiley:

n là hóa trị hoặc số e trao đổi trong phản ứng oxi hóa khử Chú em cho đề bài cụ thể đi, mà tính pH thì cần gì cái molan

đề bài cụ thể rồi đó, “Tính pH dung dịch 0.1N của AlCl3, AgNO3” :expressionless: mà trong công thức lôi trong sách hóa đại cương ra thì tính pH dung dich muối dựa theo nồng độ molan, không biết còn cách nào khác không 8->

Nếu không cho Ka của Al3+ thì sao tính được [H+]

có KAl(OH)3 = 10^-8.86 8->

Ks của Al(OH)3 là 10^-32.6 cơ mà Cho Al(OH)3 là vô nghĩa vì [OH-] quá bé không xảy ra kết tủa [Al3+][OH-]^3<T Ở đây chỉ cần biết Ka(Al3+) là xong

ah nhưng mà vấn đề của mình lại là chỗ nồng độ hớ hớ XD bạn chỉ mình chuyển nồng độ đương lượng gam sang molan trong ví dụ đó đi :smiley:

Không có thể tích không có số g dung dịch thì ko đủ điều kiện

tức là cần phải có khối lượng riêng của dung dịch phải ko bạn ?

Thể tích + số g dung dịch

sao cau ko viet phan lop g nua

Chú ý viết tiếng VIỆT có dấu !!!

ví dụ bạn hãy viết cấu hình e của 1 nguyên tố có Z=115, nêu cách viết luôn, tui nghĩ cái này mà không có bản tuần hoàn thì hơi khó

trong bảng tuần hoàn cũng chưa có ghi mà sao mà tui bít ghi đc ko.do là 115 nên ko có lớp thứ 8 thui

Trong bảng tuần hoàn không ghi nhưng trong một số bài thì nó có mà VD: Lý thuyết lượng tử dự đoán được sự tồn tại của obitan ng ứng với số lượng tử phụ l = 4 (g là kí hiệu của số lượng tử phụ n = 4).

1. Hãy cho biết số electron tối đa mà phân lớp ng có thể có
  2. Dự đoán sau phân mức năng lượng nào thì đến phân mức ng.
  3. Nguyên tử có electron đầu tiên ở phân mức ng này thuộc nguyên tố có số thứ tự Z bằng bao nhiêu và viết cấu hình?

lượng tử phụ : n=4, tiếp tục trong ngoặc : lượng tử phụ n=4 tiếp :-??.. vậy rốt cuộc là sao ? Chưa hiểu lắm nếu nói là phân lớp g tương ứng số lượng tử phụ = 4 thì thì sau nguyên tố 118 [Rn] 5f14 6d10 7s2 7p6 xuất hiện phân lớp 8s 5g sẽ là nguyên tố [Rn] 5f14 6d10 7s2 7p6 8s2 5g(x) .Nguyên tố đầu tiên số thứ tự sẽ là 121

đốt m(gam) hỗn hợp 2 kim loại có hóa trị ko đổi thu đc 21.5 hỗn hợp 2 oxit.Nếu cho m(gam) hỗn hợp 2 kim loại trên vào dung dịch 2 axit HCl và H2SO4(loãng) dư thu đc 4480 ml khí (đkc) và dung dịchB.Cô cạnB thu đc m’(gam) và muối khan.Tìm m’? Mấy bạn giải dùm mình bài này nha.cúm ơn nhìu

tớ giải đầy đủ cái bài này nhé:

1. Phân mức năng lượng ng ứng với gía trị l = 4 sẽ có 2l + 1 obitan nguyên tử, nghĩa là có 2.4+1= 9 obitan nguyên tử. Mỗi obitan nguyên tử có tối đa 2e. Vậy phân mức năng lượng ng có tối đa 18e.
  2. Phân mức năng lượng ng xuất hiện trong cấu hình electron nguyên tử là 5g bởi vì khi số lượng tử chính n = 5 thì lớp electron này có tối đa là 5 phân mức năng lượng ứng với l = 0 (s); l =1 (p); l = 2 (d); l = 3 (f) và l = 4 (g). Theo quy tắc Klechkowski thì phân mức 5g có tổng số n + l = 9. Phân mức này phải nằm sát sau phân mức 8s.
  3. (Rn)7s25f146d107p68s25g1. Z = 121. cho hỏi molti học trường chuyên à?

Xem lại đề đi… phần trong ngoặc ghi sai rồi, n là kí hiệu lượng tử chính l=4 mới đúng Còn bài giải ổn rồi Còn về chuyện tuần hoàn thì cứ làm nhuần nhuyễn Klechkowski và biết thêm về slater thì nguyên tố nào cũng viết được cấu hình