Bài tập Hoá vô cơ

Tính n(CO2) và n(H2O), lấy n(H2O) - n(CO2) là ra

Thế bác không xét phản ứng của Fe(III) và CO2 ra cái gì à? Nếu có khử thì chắc chắn phải ra C hay CO chứ. Fe3O4 là hỗn hợp chứa cả Fe2+ và Fe3+, trong môi trường OH- mạnh, đặc và nhiệt độ thì Fe3+ có thể phản ứng tạo ra muối ferit FeO2(-), đấy là chưa kể Fe2+ cũng có thể phản ứng nữa nhưng điều kiện cao hơn.

Fe(III) có fản ứng với CO2 ah?! ^^ Đùa thôi, Fe(II) pứ với CO2 đúng ko chú? ^^. Chú xét kiểu ấy thì chú nên xét lại cái Kcb của pứ đi. Chú tính xuôi rồi lại quay ngược lại là chú tự chạy vòng vòng đấy. Nếu có chiều ngược lại mạnh hơn thì đã xem như ko có pứ rùi, còn ko thì xem như pư là theo chiều thuận, C hay CO hay cả 2 thì chưa chắc.

Theo tui dc biết thì loại BT này hình như mặc định các dd là loãng, ko có đđ thì fải?! ^^

em mới học hóa năm đầu nên chưa biết giải bài này.mong mọi người giải giúp:) lấy 19,2g cu bột nung trong O2 dư cho đến khi phản ứng xảy ra hoàn toàn,được chất rắn A.Đem A hòa tan hoàn toàn trong lượng vừa đủ dung dịch H2SO4 15% được dung dịch B.làm nguội dung dịch B đến 20 độ C.Biết tại 20 độ C,độ tan S của CuSO4 là 21g. Tính m của CuSO4.5H2O tách ra khi hạ nhiệt độ dung dịch B xuống 20 độ C

Theo bác thì nó là dung dịch loãng, vậy bác thử cho điều kiện để Fe(II) bị oxi hóa bởi CO2 đi xem nào? :cuoi (

Tui đâu có bảo CO2 oxy hóa được Fe(II) trong Fe3O4 đâu chú. Tui thấy các bro ở trên nói là có nên mới mạo muội giải thik theo si nghĩ riêng của mình thôi. Chú pro xem lại toàn bộ các bài có liên quan thì sẽ thấy và hiểu ngay í mà. Thế nhé.

Dzụ muối chloride base này cũng khá hấp dẫn à nghen ^^ Tui nghe nói và đã mục kích muối chloride base của Cu thôi ah chớ của Ba thì chưa biết. Chú amour nói rõ hơn đi.

ô hay bây giờ mọi người lại đi giải thích cơ chế của pứ vô cơ à theo tui thì trong dd nc thì cơ chế pứ cân xét là H+ + OH- >> H2O ma thui còn các pứ còn lạ thì do chuyển dịch cân bằng gây ra chứ ko có chất trung gian mà Ba(OH)2 tồn tại ở Ba2+ và OH- thì lấy đâu ra Cl- Ba - OH hay là bạn thực hiên pứ này ở thể khí (:nhamhiem)?

Chào mọi người, lâu quá rồi không vào chem, giờ thử làm một bài gọi là khai bút trở lại^_^ nCu = 0,3 mol ptrình em tự viết nhé~! ^^ mdung dịch = mCuO + mH2SO4 = 220g Gọi khối lượng của CuSO4.5H2O = x g
–> m CuSO4 = 0,64x g Ở 20*C 121g dung dịch CuSO4 bão hòa hòa tan được 21g CuSO4 Ở 220-x (g) _________________________48 - 0,64x (g) Nhân chéo nó rồi giải pt ==> x (em tự tính nhé) ^^“”

Hoà tan hoàn toàn hỗn hợp gồm 0,12 mol FeS2 và a mol Cu2S vào axit HNO3 vừa đủ thu được dd X chỉ chứa 2 muối sunfat và khí duy nhất NO. Giá trị của a là ?

:welcome ( :chautroi :hun ( :tuongquan :lon ( :bachma ( :chaomung :doivien(

:champa ( :chui ( :thohong( :nhamhiem :xuong ( :ngu ( :quyet ( :dantoc (

a = 0,06 làm theo cách bảo toàn ngtố :hutthuoc(

hihix bạn chỉ rõ dc ko? câu này lúc thi mình cũng đã làm mà ko dc !!!:ngu (

Bạn viết ptpứ ra, nhớ là ghi theo dạng ion, trong pt đó, có hệ số của các ion Fe3+, Cu2+, SO42-. Sau đó, bạn dùng ĐL bảo toàn điện tích: điện tích * số mol của cation = điện tích * số mol của anion Thì sẽ có 1 pt bậc nhất theo ẩn a rồi giải ra a

Cu2S -----------> CuSO4 a ------------------> 2a

FeS2 ------------> Fe2(SO4)3 0,12 ----------------> 0,06

vì số mol S được bảo toàn (theo đề bài chỉ cho ra muối sunfat và ko thấy có khí sunfurơ)

–> a + 0,122 = 2a + 0,063 –> a = 0,06

ta viết 2 PT như sau: 6FeS2+30HNO3–> 3Fe2(SO4)3+3H2SO4+30NO+12H2O 3Cu2S+10HNO3+3H2SO4–>6CuSO4+10NO+8H2O a=nH2SO4=1/2 nFeS2 =0.12/2=0.06 mol

vít làm gì hở anh , thi trắc nghiệm mờ vít thía chắc chết vì hết time mất :chaomung

Nếu không viết hóa ra không làm nháp à. Dù thi cái gì đi nữa cũng nên giải cẩn thận ngoài nháp, làm chắc từng câu vẫn tốt hơn làm nhanh để đánh bừa, vì làm sai đâu có trừ điểm Cẩn thận vẫn hơn, dù là thi trắc nghiệm hay thi viết

Quá dài, không cần thiết ! Làm theo bảo toàn nguyên tố (như trên) hoặc bảo toàn điện tích là ổn rồi !

nói chung là làm thế nào chẳng được.Viết 2 Pt này có gì dài đâu !!

Đem 12,72g hh X gồm : C3H6, C2H6, C2H2. chua làm 3 phần = nhau . P1: đẹm đốt thu đc. 6,72l CO2 . P2: tác dụng vừa đủ với 200ml dd Br2 0.5M. a) Tính % V mỗi chất trong X b) Tình V H2 cộng vào P3 Giúp mình nhé các bạn :D:hun (