Bài tập Hoá vô cơ

Nói như khanh thì đúng đáp án đấy nhưng đáp án như thế thì tui chịu lun! Hix hix…

Tui nghĩa đề hỏi số phản ứng xảy ra thì tui sẽ hiểu rằng có bao nhiu phản ứng xảy ra chớ ko quan tâm đến 2 trường hợp của Ba(OH)2 và CO2 như bạn khanh nói, vì thực chất đó cũng chỉ là pứ acid-base, nếu viết theo kiểu tiến trình phản ứng thì mới có 2 phương trình chớ viết cái final thì chỉ 1 thui. Còn nghĩ pứ hoàn toàn-ko hoàn toàn thì tui chịu, ai mà hỏi kiểu ấy chớ?! Đánh đố quá mức thiệt :mohoi ( Câu hỏi mà hỏi theo kiểu đánh đố thế này thì pó toàn thân lun ấy chứ :mohoi (! Hix hix…

Al sẽ phản ứng với HCl, Fe3O4 phản ứng được với CO2 nhưng hơi khó khăn và tác dụng được với HCl, Ba(OH)2 tác dụng được với HCl và CO2, nhưng với CO2 thì sẽ có thể có 1 đến 2 phản ứng tùy vào số mol để tạo muối axit or muối trung hòa

bài này dễ mà, xài M trung bình là ra thôi

gọi M là công thức trung bình đồng thời cũng là khối lượng mol trung bình của hai KL cùng hóa trị II đó ta có PT : MO + 2HCl —> MCl2 + H2O

MO + 2H2SO4 ---> MSO4 + H2O

số mol HCl đã dùng = 2 mol => H+ = 2 mol số mol H2SO4 đã dùng = 0,76 mol=> H+ =1,52mol số mol nước ở cả 2 Pt là 1 + 0,38 =1,38 mol => số mol ion O2- = 1,38 mol Khối lượng Oxit = khối lượng M + KL ion O2- —> KL M = 60 -(1,38x18) =37,92g số mol M2O= 2x2 + 0,76x2 =5,52 mol => số mol M trong oxit=5,52/2 => khối lượng mol của M = 37,92:5,52/2 = (tui chưa tính), tính rồi thì bạn hãy coi coi 2 Kl nào cộng lại = dậy thì lấy

thôi chết mình làm nhầm đề, xin lỗi nha

Ủa, Fe3O4 pứ với CO2 tạo ra cái gì? trong điều kiện nào ?

Tui cũng chưa hề nghe về dzụ nài. Tuy nhiên nếu suy đoán là có thì cũng có thể giải thik dc như sau, anh em nghe thử xem có lọt lỗ tai ko nhe :mohoi ( ^^

Fe3O4 ~ FeO.Fe2O3 —> còn Fe(II) - có tính khử yếu CO2 - C(IV) - số oxy hóa max —> tính oxy hóa mạnh
—> Vẫn có thể có phản ứng

khảo sát sự điện phân đ CuSO4 với điện cực bằng Pt.sau khi sự điện phân xảy ra ,người ta nối 2 đi6ẹn cực bằng 1 dây kim loại thì có hiện tượng gì xảy ra ??/:bachma (

Lúc này, 2 điện cực sẽ tạo thành 1 cặp pin điện

Đoạn này nghe cứ mắc làm sao ấy. Nếu như thế thì xét pứ ngược lại, Fe(III) lại không bị khử bởi C à? Theo mình là thế này: Al pứ cả 4 chất kia, Fe3O4 pứ HCl và Ba(OH)2, HCl và CO2 pứ Ba(OH)2. Như vậy là đủ 8 pứ.

thêm 16.64gam bari clorua vào một đ chứa 7.84gam Crom(III) sunfat .lọc kết tủa bari sunfát ,phần nước lọc cho bay hơi đếnkhi tạo thành các muối tinh thể:BaCl2.2H2O,CrCl3.6H2O,Cr2(SO4)3.18H2O tính khối lượng kết tủa và các muối.:tuongquan:danhmay (:xuong (

giải thik tường tận,kĩ lưỡng giùm em đi anh KHANH

theo mình có 7 PƯ xẩy ra nhưng trong đó PƯ của Fe3O4 với CO2 khá khó khăn

CO2 có phản ứng với Fe3O4 tạo ra hỗn hợp 2 muối FeCO3 và Fe2(CO3)3 muối Fe2(CO3)3 , Al2(CO3)3 …không tồn tại được trong dung dịch nước.Nếu xét về số phản ứng có thể sảy ra(hay không ) thì theo mình có 7 p,ư,còn nếu cụ thể là bao nhiêu phản ứng thì cũng hơi nhiều vd Al + Fe3O4 có 3 p.ư , Fe3O4 + HCl có 2 p ư, CO2 + Ba(OH)2 có 2 p.ư…Ai đếm giúp mình với … ah , tiện đây mình đề nghị 1 sp trung gian của p.ư Ba(OH)2 + HCl là chất Cl - Ba - OH , xin mọi người cho ý kiến ,hề hề

MÌnh không hiểu , nếu muối tinh có Cr2(SO4)3 và BaCl2 thì rõ ràng dd nước lọc phải có cả Ba2+ và SO4 2- => bótay.com:ngu (

sẽ có dòng điện trong dây.

cho hỗn hợp Na, Mg dư phản ứng với dd H2SO4, sau phản ứng thu được khí có khối lượng bằng 5% khối lượng dd H2SO4. Nồng độ dd H2SO4 =?

Gọi số mol axit là n1, số mol nước là n2 2H+ + 2e —> H2 2n1 n1 2H2O + 2e —> H2 + 2OH- (Na dư phản ứng với nước) n2 n2/2 khối lượng H2/ khối lượng dd axit = (2n1 + n2)/(98n1 + 18n2) = 5/100 —> n2 = 29n1 nồng độ axit = 98n1/ (98n1 + 18n2) x100% = 15.8%

C gì ở đây nữa thế chú pro? Trong đề chỉ có CO2 thôi mà.
Chú nói Al p/ứ với cả 4 chất kia vậy chú nêu sản phẩm cho tui rõ với nhe. Tui théc méc tí nhe: Fe3O4 pứ với Ba(OH)2 thì ra cái j vậy chú?

@ Tui nghĩ chú không nên gán ghép để thỏa đáp án là 8 pứ. Giả sử chú ko bít đáp án thì chú sẽ chọn là bao nhiu he?

Đốt cháy hoàn toàn hỗn hợp một ankan và một anken. Cho sản phẩm cháy lần lượt đi qua bình 1 đựng P2O5 dư (không biết diễn đàn có gõ Tex được không?) và bình 2 đựng KOH rắn, dư thấy bình 1 tăng 41,4 gam; bình 2 tăng 61,6 gam. Số mol ankan là?