Trao đổi Lý thuyết Hoá vô cơ

tại nhóm mình đang nghĩ ra bài tập về tích số tan nên mới cần, chứ nếu là bài tập thì cần làm gì

Tích số tan kô đổi, ý bạn là sao :batthan (

H3PO4 + NaOH -> NaH2PO4 + Na2HPO4 + H2O

Bác nào biết cân bằng giúp em với, em bó tay rồi

Trả lời: Theo mình thì đây là 2 phản ứng riêng biệt sau đó đem gộp lại, do đó có vô số hệ số cân bằng thỏa mãn tùy thuộc vào tỉ lệ mol giữa 2 muối NaH2PO4 và Na2HPO4. Ví dụ : H3PO4 + NaOH -> NaH2PO4 + H2O H3PO4 + 2NaOH -> Na2HPO4 + 2H2O Bạn HoahocPro chỉ mới cân bằng cho trường hợp 2 muối này có tỉ lệ mol 1:1.

Chính xác :die ( . Nếu cân = như anh Pro thì làm bài ra đáp số lệch nhau :hutthuoc(

Ngoài ra có thể đánh trực tiếp tên chất hoặc nhóm vào google rồi search , anh google biết cũng khá nhiều!

Thì anh thấy bài ra có thế thui thì cân bằng thế cho đẹp, có thấy nhắc đến bài toán nào đâu mà xét hệ số.

5KI + KIO3 + 3H2O ----> 3I2 + 6KOH Hic, phản ứng hình như xảy ra như trên nhưng mình ko chắc lắm.Cho rằng pứ chỉ xảy ra trong H+ là ko ổn vì 1 chất khử mạnh, 1 chất oxi hóa mạnh thì trong nước cũng xảy ra chứ.Mong các bác trợ giúp!

Bài như vậy thì rõ ràng là electron ở AO px,chiều -1/2 là mũi tên xuống.Bạn nên nhớ là theo quy tắc thì tổng số lượng tử ms của các e phải lớn nhất.Như vậy để có e -1/2 thì phải có 3 e +1/2 trên cả 3 AO p.Suy luận như vậy thì đây S rùi!

Cái này mình nghĩ là cho dd Fe3+ vào dd SCN- thì có đỏ máu.Còn Fe2+ cho vàng máu.(nếu mình nhầm 2 cái này thì mấy bạn sưa hộ với!)

Hi all, có 2 cách tạo màu máu:

1. tạo phức [Fe(SCN)6]3- như hoahocpro đã nói, nhược điểm là sử dụng phức vô cơ thì anion SCN có thể cạnh tranh với chlorophyll tạo phức với Fe3+ có trong máu, gây hại sức khoẻ, do đó không nên tiến hành thí nghiệm khi da bị trầy xước. một nhược điểm nữa là màu tạo được rất đậm nên thường thấy màu đỏ bầm, đó không phải là màu của máu tươi!
  2. dùng phenol đã bị oxi hoá một phần bởi oxi không khí cũng có màu đỏ như máu, và màu này đúng là màu máu tươi, tuy nhiên phenol gây phỏng, cũng rất nguy hiểm. Thân.

theo mình thì phương trình sau phải là vậy nè: NaH2PO4+NaOH -> Na2HPO4+H2O vì NaOH dư tiếp tục tác dụng với NaH2PO4 :phuthuy (

Viết thế nào cũng được nhưng mình quen làm kiểu này NaOH + H3PO4 —> NaH2PO4 + H2O

2 NaOH + H3PO4 ----> Na2HPO4 + 2H2O

3 NaOH + H3PO4 ---> Na3PO4 + 3  H2O

Rồi xét tỉ lệ số mol NaOH/H3PO4 xem nó ở khoảng nào –> xảy ra PT nào —> Ra ngay :sep (

BO_2Q nói đúng NaOH + H3PO4 khi viết PTPƯ ta nên lập tỉ lệ a=nNaOH/nH3PO4 -> rồi viết PT.

• Đối với bài toán này sẽ có 5 TH:
    • a<= 1 -> tạo muối NaH2PO4
    • 1<a<2 -> tạo 2 muối NaH2PO4 & Na2HPO4.
    • a=2 -> tạo muối Na2HPO4
    • 2<a<3 -> tạo 2 muối Na2HPO4 & Na3PO4.
    • a>= 3 -> tạo muối Na3PO4.

Lý thuyết là như vậy, nhưng thực tế thì Cho NaOH vào dd H3PO4 thì chỉ trung hòa đến nấc thứ hai à, cho penolphtalein, NaOH vào dd Na2HPO4 thì dung dịch vẫn có màu hồng. Màu phải đợi rất lâu mới mất.

nếu môi trường trung tính thì cho tủa MnO2 :nhau ( hêhê

Chà, sai nghiêm trong nhỉ , ra MnSO4 à :liduc (

tại sao lại vậy nhỉ? em không hiểu chỗ này lắm, anh lam ơn giải thích rõ hơn được không ạ!

tôi nghe nói về tính diệt khuẩn thì xà phòng nào củng như nhau phải không các bản tôi lại nghe đồn là có thể tự làm xà phòng đơn giản bằng cách điện phân dd NaCl phải không? Phìn các bạn giúp tôi các câu hỏi này với, xin cảm ơn. :matcuoi (

Tuỳ từng loại xà phòng mà nó có tính diệt khuẩn khac nhau chứ ko phai cái nào cung như nhau đc :frowning: Còn theo ban thì sản xuất xà phòng bằng cách ĐP dd NaCl đó ko phải là xà phòng mà nó là nước tẩy Javen (điện phân dd ko có màng ngăn xốp) tao thanh nước Javen NaClO “hình như chương trình hoá lớp 10 có hoc thì phải”

Thử tham khảo cái này xem :hun (

Natri hypo clorit NaClO. 6H2O:

Là dạng dung dịch nước, hiện nay theo cách hiểu trong thương mại với tên là “nước Javel”. Nó được tạo ra bằng cách điện phân dung dịch muối NaCl. Hoặc bởi tác dụng của Na2SO4 hoặc NaOh (Xút ăn da) với Clo. Muối này rất dễ hòa tan trong nước. Không tồn tại dạng khan. Nó ít bền vững yếu hoặc không màu, ngửi mùi Clo. Chúng thường có một lượng tạp của NaCl được sử dụng cho tẩy trắng sợi tẩy trắng sợi thực vật hoặc bột gỗ, tẩy trùng môi trường làm sạch nước hoặc chế tạo Hydrazin…

Nó cũng được sử dụng trong ngành ảnh như thuốc rửa ảnh nhanh cho đĩa chống quầng sáng, và trong y học như một chất diệt khuẩn (hỗn hợp với axit boric được biết với tên “dung dịch Dakin”)