Trao đổi Lý thuyết Hoá vô cơ

[quote=“yukiheart”]

Ca2+, Mg2+ có là do cơ thể thực vật động vật chết bị phân hủy thải ra môi trường ---->nước, ok chứ! cơ thể động vật và thực vật thì phải có những chất này thôi. cái nữa là : những nguyên tố này có thể tồn tại trong đất, do mạch nước ngầm lôi kéo chúng ra sông. còn vụ H2CO3 ở đâu ra thì quá nhiều rồi phải ko nào? nó sẽ kết hợp với Ca2+ và Mg2+ tạo ra các muối bicarbonat đồng ý ko nào còn về nguồn cung cấp NO3 thì do người ta bón phân, do mưa acid, do xác thực vật động vật phân hủy tạo nên.

thân có gì thảo luận tiếp :chaomung

Em cũng đã đọc qua về bốn số lượng tử và cách dùng 4 số lượng tử để xác đinh các nguyên tố,nhưng quả thật em chỉ hiểu được số :n là để xác định xem có mấy lớp,l là để xác định phân lớp s,p,d còn m và s thì em chả hiểu j cậnh chị nào biết làm ơn chỉ giúp em vợi

Số lượng tử m lấy từ -l qua 0 đến +l,thể hiện vị trí của e trong AO nào, VD như l=1 là phân lớp p có 3AO thì m=-1 tương ứng e ở AO thứ nhất từ trái sang,m=0 thì AO ở giữa.Tương tự các phân lớp khác.Còn ms chỉ là chiều tự quay của e trong AO thui mà -1/2 hoặc +1/2 tương ứng với mũi tên biểu diễn xuống dưới hay lên trên theo cách viết.

Cậu hỏi zậy chung chung quá cậu hãy nói rõ ra, hãy thử lấy 1 vài ví dụ thử coi thì mọi người mới phân tích được chứ

Chào các bạn, nhờ các bạn giúp giùm cái này nhẹ Tôi coi sách , tự điển và được biết Anốt là cực dương còn catốt là cực âm nhưng vừa rồi tôi đọc 1 cuốn sách nói về pin điện hóa thì ghi qui ước cực dương là catốt, cực âm là anốt. Vậy căn cứ vào yếu tố nào trong pin điện hóa người ta qui ước nó ngược lai. Cám ơn các bạn lắm lắm. Chúc sức khỏe

Hi duongedu ! cathode: Nơi xảy ra phản ứng khử Anode: Nơi xảy ra phản ứng oxi hóa

Thân !

cho 1 luồng hiđrô dư lần lượt qua các ống đã được đốt nóng, mắc nối tiếpp nhau đựng các oxits sau: ống 1: 0,01 mol Cao ống 2: 0,01 ml Fe2O3 Ống 3 : 0,05 mol Al2O3 Ống 4: 0,02 mol CuO Ống 5: 0,05 Na2O Sau khi phản ứng xảy ra hoàn toàn , lấy các chất còn lại trong ống cho phản ứng với khí CO2 , với HCl, AgNO3 Viết tất cả PTPƯ : :welcome ( CÁC pác thử làm coi xem sao ha :tantinh (

H2 khử dc oxit Fe và Cu

bài nè không đơn giản như e nghĩ đâu. hãy thử làm hảen hoi xem sao nhé greenfrog

bài này đặc biệt ở mỗi cái Na2O + H2O sinh ra do pư khử thôi thì phải^^ Nhhớ sơ sơ thế **

đúng rùi đó nhưng khi bắt tay vào làm mới thấy cái hay của nó

mà bạn học lớp mấy zậy???

hơ cho em hỏi tí : có pư này ko nhỉ? KI + KIO3?

bạn nhớ phải xét số mol đó

không có phản ứng giữa KI và KIO3 đâu bạn ạ. mẹo tìm các phản ứng trên google là gõ nữa đầu của phản ứng. ví dụ như phản ứng trên, ta gõ: KI + KIO3. và chọn lọc thôi. những phản ứng không có trong google, thì lúc đấy chúng ta cùng thảo luận

các bạn ơi cho mình hỏi ~! có chất nào khi tác dụng với nhau để tạo ra được dung dịch đỏ như máu không??? nếu có thì bạn có thể cho mình biết cách kiếm chất đó ở đâu không?? ( cảm ơn các bạn nhé)

cái đấy thì em cũng biết,nhưng mà có 1 bài tập là xác định nguyên tố dứa vào 4 số lượng tử,thì em chả biết làm như thế nào.Ví dụ như:n=3,l=1,m=-1,s=-1/2 đấy.n=3 thì là chu kì 3,l=1 thì là phân lớp p,nhưng còn p mấy lại fụ thuộc vào 2 số sau đúng ko ạ.Thế làm thế nào tiếp ạ.

Phản ứng đó mình nhớ là có xảy ra mà, trong môi trường acid đặc. Một trong nhu74ng sản phẩm tạo thành là iod.

bạn nào có bảng tích số tan của kim loại kiềm thổ và các muối PO43- HPO42- H2PO4- cho mình xin với

tích số tan của các chất này có thay đổi ko nhỉ đâu phải là hằng số…mà chẳng có câu hỏi nào như này cả (đề bài cho luôn hoặc có gợi ý để tính trong bài tập cụ thể)