Trao đổi Lý thuyết Hoá vô cơ

tui lam ko thay co mau đỏ dung ko. giai giúp tui với, cần gấp

ủa cho mình hỏi với, nước là chất điện ly yếu, vậy có thể điện ly, mà mình thì muốn tách nước ra H2 và O2, thì phai làm sao. mình cũng đi kiếm sách đọc mà toàn nói chung chung không à, nào là dùng cực là Pt ,ua mà cực Pt là cực bằng bạch kim phải ko?,nếu vậy thì tốn kém wóa, mà mình cũng chẳng biết phải dùng hiệu điện thế bao nhiêu thì mới tách được nước ra, có ai học cao,hiểu rộnng,xin chỉ giáo, hay có bạn nào biêt sách nào ghi chi tiết về vấn đề này xin chi mình với hen, cam ơn nhiều.

Em muốn hỏi về sự “chèn mức năng lượng” của obitan nguyên tử.Tại sao mà phân lớp 4s lại có mức năng lượng thấp hơn so với phân lớp 3d và các trường hợp khác như phân lớp 4f có mức năng lượng lớn hơn phân lớp 6s…?

Chúng ta đã biết bộ bốn số lượng tử n,l,m,s.Vậy em muốn hỏi thêm chi tiết về bộ bốn số lượng tử này.

bạn cứ nhớ theo cách này nè sáng sớm pắn súng pắn súng đi pắn súng đi pắn súng đi pắn súng fải đi pắn súng fải đi pắn súng (lấy chữ đầu của câu trên thêm các số vào là ok

Learn by heart!

Hi bro, Bro hỏi chung chung thế này thì không thể thảo luận được, mong bro sửa lại bài viết của mình trước khi mình chuyển nó vào thùng rác. Thân!

mình thắc mắc tại sao HClO4 là axít mạnh thì làm sao phản ứng giữa Mg(ClO4)2 và C2H5OH lại xảy ra đc? có gì nhầm lẫn chăng,bạn lấy thông tin ở đâu

vì theo bạn viết thì phản ứng giữa Mg(ClO4)2 và C2H5OH là phản ứng trao đổi mà!

Hi !

Vào đây coi nè bro ! Bảng số liệu:

Giải thích:

Thân !

K2SO3 + KMnO4 + KHSO4 => K2SO4 + MnSO4 + H2O. (thông cảm ko biết viết , ráng đọc nha )

5* (S+4 -2e ---->S+6) 2*(Mn+7 +5e ----> Mn+2)

2K2SO3 +2KMno4 +4KHSO4 -----> 5K2SO4 + 2MnSO4 +2H2O

than có gì chỉ giáo

laoij này có 2 cách cân bằng : ion -electron hoặc thăng bằng e kết hợp đại số ! Mai mình post cho vì tối rồi !!

cho em hỏi với trạng thái lai hoá của O2 với O3 là trạng thái nào vậy hình học trong kô gian của nó luôn

Hì O2 hiển nhiên là đường thẳng , còn O3 là dạng góc , trong nguyên tử trung tâm O lai hóa sp2 vậy thui

O-O hay gần đúng O=O thì lai hoá sp2, vậy nằm trên cùng mặt phằng, riêng orbital p xen phủ với nhau tạo lk pi vuông góc với mặt phẳng. còn O=O(+)-O(-) nếu vậy thì phải xét MO phân tử mới được!

LONGRAIHONEY : Chà… việc anh nói O2 có hiện tượng lai hoá khiến em cảm thấy ngạc nhiên lắm? Theo như em được học thì O2 chỉ là xen phủ thuần orbital p chứ không hề có lai hoá… Còn O3 thì mình dùng VB vẫn có thể nói được , ngtử O trung tâm lai hoá sp2 và tồn tại dạng chữ V < hay còn gọi khác đi là dạng góc> Ý kiến của các bạn?

Đối với cái cấu hình Electron thì theo tớ chỉ cần nhớ các dãy như : 1s1 2s2 2p6 3s2 3p6…

thầy tớ có bảo là chỉ cần viết những dòng “đó” ra là nhanh nhất để tìm cầu hình của các nguyên tử nguyên tố mà mình đang cần tìm !!! Có bạn nào có cách khác thì xin chỉ giáo cho mình với!!! :vanxin(

Tớ chẳng hiểu lắm về đồng vị nó cứ khó khó thế nào ấy??? có bạn nào giúp mình với!!! THANKS!

Hi, Về cấu hình electron, bạn có thể học theo cách này (mỗi lớp viết 1 hàng,viết cấu hình e theo đường chéo). Thân.