Trao đổi Lý thuyết Hoá vô cơ

Vâng, tác dụng được jí kiềm đặc nóng cho muối cuprat và ferat

Muối cuprat và ferat là gì ạ? Lần đầu nghe thấy 2 tên này =.= Vít ptpư hộ em đc ko ạ

cuprat là M2CuO2, ferat là M2FeO4, với M là KL kiềm

nè bác benny, Fe(OH)3 vào kiềm đặc tạo ferit chứ, VD như là KFeO2

ak, thế còn K2FeO4, sao điều chế nhầy

KOH + Fe2O3 + KClO3 ---->…

Làm sao mà biết trước đc hả các anh???Kiến thức luôn thay đổi.

Vào hai link này đọc cái Jahn-Teller effect, thêm một trời topic về phức chất trong diễn đàn sẽ hiểu rõ hơn !

Thân !

Br2 + H2O + Fe(OH)3 là đã ra rồi T_T

tui quên hay bác đọc ko kĩ bài tui post ý :-?? :notagree đang giải thix lý do tại seo bão hoà d rùi thì sự co d không đáng kể b-( đọc lại. Còn câu sx ý ^^ suy nghĩ thêm lý do Rùi cả AlCl3 ý :-?? dễ bị huỷ mè seo ko xài ^^

T_T CÁC PÁC ƠI chương trình phổ thông nhá , không phải là do dân chuyên đâu mà cứ lôi mấy thèng nhóc Ts gì gì đó vào :-?? cách giải thích tốt nhất cho học sinh bình thường có lẽ chỉ nên nói là ngoại lệ :)) mấy pứ trên thường quá =)) pứ này nè K2CO3 + SO2 ~~> K2SO3 + CÒ :)) đấy ^^

số lượng tử không phải là thuyết , nó chỉ là một bộ phận định vị đối với một electron bất kì :smiley: bạn siêng thì chịu khó tìm lại trong forum =)) trước tui có post rõ rùi :-?? chẵng hiểu giờ nó đi đâu nữa :)) bài post nhiều qúa đâm ra T_T hồi xưa nói rồi nay nói lại ~~> khổ !

Mình thấy trong sách "tính chất lý hoá học các chất vô cơ " nó viết CuOH)2 & Fe(OH)3 là những chất thể hiện lưỡng tính. Xong nó viết là: Fe2O3 +2NaOH = 2NaFeO2 + H2O

Quên, đk là 600 độ C

cần gì phải là kiềm nóng đâu Cu(OH)2 chỉ cần vào kiềm loãng thôi mà nó tạo ra muối tan mà lưỡng tính còn có Al203

à quên lưỡng tính còn có Al203 thế thì Cuo có lưỡng tính ko (ông thầy bảo nếu 1 cái lưỡng tình thì họ hành cũng lưỡng tính ) có những oxit nào lưỡng tính

ak, thì acid mạnh đẩy acid yếu :die (

Thế bác thử làm chưa, em thấy nó kết tủa trong kiềm loãng chứ chả tan gì sất

hơ hơ sách phán Fe(OH)3 tan trong NaOH nóng chảy còn Cu(OH)2 thì…bó chiếu

các anh cho em hỏi tại sao tính axit của HF<HCl<HBr<HI. Thầy em giải thik ma em ko hỉu gi cả. cai’ gi ma do tách H+ ra nên mới như thế. Bây giơ cac’ anh co’ thể giải thik thêm cho em dc ko