Trao đổi Lý thuyết Hoá vô cơ

Bạn đọc thêm trong các sách tham khảo như cuốn " một số vấn đề chọn lọc trong hóa học" ý , ghi rất chi tiết dễ hỉu :yeah ( Thân !

Trong cuốn hoá học vô cơ tâp1 của HNhâm cũng có, bạn tham khảo thêm

Trong Sgk quy định rằng trong 1 ô lượng tử thì kí hiệu chiều của 1 cặp electron ghép đôi là một mũi tên lên trên và 1 mũi tên xuống dưới, còn kí hiệu của 1 electron độc thân là 1 mũi tên hướng xuống dưới. Nhưng cô giáo dạy Hóa của em bảo nếu học chuyên Hóa thì có thể viết mũi tên xuống dưới trước rồi viết mũi tên lên trên sau cũng được (đối với 1 cặp e ghép đôi). Em muốn hỏi tại sao lại như vậy ạ?

Theo như thầy mình nói thì viết như thế cũg ko sao nhưng ko hay lém. Nhưng chiều mũi tên độc thân thì phải hường lên trên chứ bạn

Khi có một e trong một obitan, mũi tên có thể hướng lên trên hoặc xuống dưới.

chị Hương ơi, trong SGK lớp 10 có ghi rõ ràng các e độc thân trong một nguyên tử được kí hiệu bằng các mũi tên cũng chiều và thường được viết hướng lên trên

Một e trong một ô thì có thể quay lên hoặc quay xuống còn 2 e thì bắt buộc phải lên rồi mới xuống.

Ak, cái đó thì tùy theo qui ước, nhưng mà thường là như thế, còn thực ra kô bắt buộc. VD mấy pác đọc 5AO của AOd thì mấy pác đọc theo chiều trái qua cũng dc mà fải qua cũng dc, có ai bắt bẻ giè đâu, nhưng mà thường là đọc từ trái qua nên riết quen thoai

Cái đó bắt buộc đó. Theo thứ tự thì phải là spin +1/2 rồi mới đến -1/2. Có quy tắc cả đó.

Hix, coi HN có thấy thầy pảo fải theo qui tắc nào đâu, mà dũng hiểu nhầm goài, ý khánh nói là cái dzụ mà quay lên quay xuống là kô bắt buộc, chứ dấu của spin là bắt buộc cả

Cái dấu mũi tên thì quay lên hay quay xuống trước cũng được mà.

đây khong phải là pứ hoá hoc. Gióng như cho nước đuuồng vào nước muối ra thứ không uống được và có ai bảo đó là pu đâu

mấy huynh cho đệ hỏi đương lượng là gì?? Cách xác định đương lượng,cho đệ vài ví dụ :pocolo (

chài, cái này theo tớ bik nó giống như rèn dao rèn búa vậy, cho than xâm nhập vào Fe chẳng hạn

hic, theo tớ thấy ngừ ta vik way lên cho e độc thân vì đã được wy định bởi spin dấu dương, và e độc thân được vik sao cho tổng đại số của spin là lớn nhất (nên vik way lên thường là vậy)

nhôm bay hơi mất theo tôi như vậy

tạo màu ko chỉ do phối tử mà còn phụ thuộc vào cả nt trung tâm nữa sd thuyêt trương tinh thể cho phức chất để gt :yeah (

sai bét :sacsua ( viết lên trên là hoàn toàn đúng theo qy tắc năng lượng cực tiểu vì spin cũng wuyết định E của electron

dấu của các AO trong sách là gì