Trao đổi Lý thuyết Hoá vô cơ

hình như sai rùi, nếu có thể thì xảy ra 1 trong 2 trường hợp sau: FeCl2 + 6HNO3 -> Fe(NO3)3 + 3NO2 +Cl2 +3H2O FeCl2 + 4HNO3 ->Fe(NO3)3 + NO2 +2HCl +H2O

Đúng nhưng chưa cân bằng thôi :thandie (

em nghĩ tinh chế FeCl2 lẫn FeCl3 thì cho vào Fe được ko sao phaỉ làm là :Cho NaF dư vào dd tạo [FeF6]3-, cho NaOH vào, thu Fe(OH)2 kết tủa, hoà tan vào HCl cho rắc rối và cho em hỏi chỗ AgCl2 làm sao phân hủy được (cái chỗ tinh chế Cl2 lẫn N2 và O2)

bây giờ tớ sẽ trả lời câu anot tan : xét qua trình điện phân dd FeCl2 với anot là Cu ta chỉ xét quá trình ở anot cho rằng quá thế của oxi la fraast lớn nên ko có quá trình oxi hóa H2O => chỉ có 2 quá trình có thể xảy ra la sự oxh Cl-hoac su OXH Cu ỏ anot coi [Cl-]=1M thì thế của anot lon hon 1.36V thì Cl- bị oxi hóa còn Cu 2+ ban đầu chưa có ta coi nồng độ là 10^-6 M , khi đó muồn Cu tan thì thế của anot chỉ cần lớn hơn 0,517 V ( py Nest). khi đó nếu điều chỉnh thế của anot lớn hơn 0,517 và nhỏ hơn 1,36V thì các bạn hiết hiện tượng j` xảy ra rồi đấy.hì hìhi

cấc bạn nghĩ tiếp câu này nhé: ta xét hiện tượng anot tan ở khi đp dd CuSO4 tại pH=0 ở anot cóa quá trình từ Cu-> Cu2+ E= 0,34 V còn ở catot có qua strinhf Cu 2+ -> Cu E= 0,34 V (đây là xét ở thời điểm bắt đâu đp.)khi đó thế phân giải = E anot - E catot=0,34-0,34=0 ôHAY LÀ NHỈ??hì hì hì

AgCl –> (as, t*) Ag + 1/2Cl2

Theo tớ nghĩ là có thể điều chế CuCl2 = pp điện phân = cách đp dd HCl với anot = Cu, nhớ điều chỉnh thế của anot sao cho Cl- ko bị OXH mà chỉ có Cu bị OXH tạo ra Cu2+ BaSO4 có thể bị nhiệt phân, như các bạn ấy nói í BaSo4 theo tớ nghĩ cũng có thẻ bị đp khi ta đưa BaSO4 vào phức chất VD EDTA và catot = Hg Các muối SO4 cũng có thể bị nhiệt phân hay điện phân , khi đso SO42- bị OXH thành S2O8 2- :lon (

Theo tớ nghĩ là có thể điều chế CuCl2 = pp điện phân = cách đp dd HCl với anot = Cu, nhớ điều chỉnh thế của anot sao cho Cl- ko bị OXH mà chỉ có Cu bị OXH tạo ra Cu2+ BaSO4 có thể bị nhiệt phân, như các bạn ấy nói í BaSo4 theo tớ nghĩ cũng có thẻ bị đp khi ta đưa BaSO4 vào phức chất VD EDTA và catot = Hg Các muối SO4 cũng có thể bị nhiệt phân hay điện phân , khi đso SO42- bị OXH thành S2O8 2- :lon (

em có thể viết phương trình Ion để dễ hiểu, từ đó dùng bảo toàn nguyên tố, điện tích thì suy ra phương trình phân tử Tiện đây có 1 câu trong đề thi Đại Học vừa rồi có 1 câu khá hay post lên đây cho các bạn tham khảo .

HÌNH NHƯ LÀ O,O6??? BÀI NÀY CÓ CHỖ BẪY LÀ CỤM TỪ “CHỈ CHỨA 2 MUỐI SUNFAT” ,NẾU ĐỂ Ý CHẮC 1 CON TÍNH LÀ XONG, CÒN KO THÌ HIC HIC…T_T

làm sao có chỉ có AgNO3 => Ag ,NO2 thôi

HÌNH NHƯ LÀ O,O6??? BÀI NÀY CÓ CHỖ BẪY LÀ CỤM TỪ “CHỈ CHỨA 2 MUỐI SUNFAT” ,NẾU ĐỂ Ý CHẮC 1 CON TÍNH LÀ XONG, CÒN KO THÌ HIC HIC…T_T sao ít dữ kiện thế ?Đại ka giải ntn zậy?

bác nói j`, em chả hiểu, em dẫn cái hh khí đi qua Ag nung nóng để Cl2 pứ tạo AgCl 2Ag + Cl2 –> 2AgCl Sau đó, em bỏ nó ngoài as để thu lại khí Cl2, còn AgNO3 của bác ở đâu ra :treoco (

sử dụng đl bảo toàn điện tích, hh lúc sau gồm Fe3+, Cu2+, SO42-, điện tích của cation=anion, dựa vào ptpứ để tính dc số mol của các ion, từ đó => a= 0,06

ko, em nghĩ là ko có phản ứng đóa, cân sao được, do HNO3 đóng vai trò là môi trường, vừa đóng vai trò là chất oxi hóa -> vô lí

sao lại ko được nhỉ, H+ là môi trường còn NO3- là chất oxi hóa, hợp lý thế còn gì :biggrin:

Nếu cân bằng thì hệ số của FeCl2 Và FeCl3 phải bằng nhau như vậy thì Cl ko bằng

anh Trường có thể lí giải vì sao lại ra NO2 chứ ko phải No được ko

Em nói cân bằng ion chứ để ptử thế thì ai CB cho nổi :biggrin:

sao được, nếu cân trên phương trình phân tử như anh nói thì HNO3 ko là môi trường à nhe.