Trao đổi Lý thuyết Hoá vô cơ

benny ơi! Theo tớ thì CH_3COOH và C_2H_5OH khi tan trong nước thì khác nhau chứ sao lại tương tự được.

• CH_3COOH điện li không hoàn toàn trong nước (phản ứng thuận nghịch) tạo anion và cation với hằng số cân bằng K_A.
  • C_2H_5OH tan vô hạn trong nước (Dân bán rượu chắc biết vụ này :duaha () và không tạo ion.

Còn HgCl_2 là chất rắn chứ không phải chất lỏng thì anh chemistry_ru09 có nhắc ở trên.

Um, để tớ xem lại đã, có lẽ tài liệu tớ đọc có chút nhầm lẫm về HgCl2, còn CH3COOH, mặc dù điện li yếu nhưng theo phân loại tính tan của các chất trong nước thì nó tan vô han. Cám ơn đã góp ý về thiếu sót của tớ, có lẽ tớ làm bài tập nhiều mà ko xem kĩ phần định tính. Thân! :mohoi (

úi, làm gì có dl bào toàn nguyên tử, bởi vì theo tớ nghĩ thì từ “nguyên tử” có vẻ chung chung, ko biết là của nguyên tố nào, vả lại, số nguyên tử của một nguyên tố trong các hợp chất có thể thay đổi tùy vào phản ứng. có lẽ thế.

Theo mình dc biết thì có 4 định luật bảo toàn: -Định luật bảo toàn khối lượng. -Định luật bảo toàn nguyên tố. -Định luật bảo toàn electron. -Định luật bảo toàn điện tích.

Bác bommer nói:

• Bạn trả lời sai rồi.C đều lai hóa sp3 ở mọi bậc, chỉ xét các lk no.kiến thức về bậc C của bạn là chưa vững :vanxin(

Chào tất cả mọi người Cho mình hỏi về độ tan như sau VD: Mình có 1 dung dich bão hoà CuSO4 , nếu hoà thêm CuSO4 thì không thể tan thêm được nhưng nếu hoà thêm 1 chất tan khác thì sao? Từ đó hãy giải thích cho mình về bản chất của sự hoà tan 1 chất

THANKS

:tutin ( CAU1 đ NaCl co dẫn điên ko vì sao cau 2 cho Br tu tu vao fenol neu h tượng cau 3 co cach làm cho anot tan mà ko phai đp dd của chính muối đó đi ngươc lai sgk vat li 11 đấy :yeah ( cac ban có gáng

câu 1: có, NaCl điện li cho Na+ và Cl- (ở trong dd và cả khi nc) câu 2: đầu tiên xuất hiện kết tủa trắng, sau nếu dư thì ra luôn kết tủa vàng. câu 3: hình như ko thì phải

cau 2 ban gipoi wa nhung rat tiec hai cau kia sai rui co gang nhe hihihih

trùi ui, ddNaCl mà ko dẫn điện a??? còn cách làm anot tan??? ái chà, bommer_champion gớm wá!!! chơi toàn thứ lạ. :treoco (

danh rang đ NaCl co dan dan dien nhung dd ay dan dien khi the cua catot va anoy du de cho pu dien hoa co the xay ra thi moi dan dien hihi :hun (

có câu này muốn hỏi mấy bạn , khi cho thêm AgNO3 vào dung dịch AgCl bão hoà thì nồng độ của ion Ag+, Cl- giảm xuống hay nồng độ Cl- giảm xuống , tương tự như vậy khi cho NaCl vào?

theo em thì cả nồng độ của Ag+ và Cl- do AgCl điện li ra đều giảm xuống, vì AgCl bão hòa thì [Ag+][Cl-] = Tt, theo nguyên lí chuyển dịch khi cho Ag+ thêm vào thì AgCl càng ít điện li hơn, dựa vào đẳng thức: s2 = Tt sau khi thêm aM Ag+: (a+s’)s’=Tt xin góp ý tương tự NaCl

Bằng định tính và định lượng… hãy giải thích vì sao khi có hai chất có khả năng tạo kết tủa thì độ tan giảm xuống ! Đừng suy nghĩ hời hợt nhá !

1. tinh chế khí clo lẫn khí nitơ và oxi
  2. tinh chế khí [tex] SO_2[/tex] lẫn khí oxi và nitơ 3.tinh chế [tex] SO_2[/tex] lẫn nước dùng hóa chất nào làm thế nào để có [tex] SO_2[/tex] tinh khiết khô chọn : CaO , Na , NaOH , [tex] CaCl_2[/tex] khan, NAOH đặc 4.tinh chế [tex] O_2[/tex] lẫn hơi nước hóa chất nào sau đây làm khô và tinh khiết [tex] O_2[/tex] chọn : [tex] H_2SO_4[/tex] đặc [tex] P_2O_5[/tex] khan Na ,Cao, [tex] CaCl_2[/tex] và [tex] CuCl_2[/tex] :ot (

tinh chế các đều ở dạng rắn (dd cô cạn ) khối lượng chất đã tinh chế giữ nguyên hoặc lớn hơn trong tạp chất

1. tinh chế Cu lẫn Ag 2.tinh chế NaCl có lẫn NaBr và NaI 3.tinh chế Ag lẫn Cu 4.tinh chế [tex] FeCl_2[/tex] và [tex] FeCl_3[/tex] 5.tinh chế Al lẫn [tex] Fe_2O_3[/tex] 6.tinh chế [tex] Zn(NO_3)_2[/tex] lẫn [tex] Cu(NO_3)_2[/tex] ,[tex] Pb(NO_3)_2[/tex] và [tex] Ag(NO_3)[/tex] 7.Tinh chế [tex] FeSO_4[/tex] lẫn [tex] Fe_2(SO_4)_2[/tex] , [tex] CuSO_4[/tex] chỉ dùng 1 thuốc thử 8.tinh chế NACl có lẫn [tex] CaCO_3{/tex} và [tex] Na_2CO_3[/tex]

con bai nay:nước giếng khoan có lẫn tạp chất [tex] Fe(HCO_3)_2 [/tex] và [tex] Ca(HCO_3)_2[/tex] để lấy nước tinh khiết người ta làm các giai đoạn sau 1.Phun [tex] H_2O[/tex] vào không khí 2.bơm nước vào bể lắng để 1 thời gian ngoài không khí 3.nước bể lắng sử dụng sô đa 4.cho qua than hoạt tính viết phương trình hóa học và gt vì sao lại làm như vậy

1/ Dẫn qua Ag đun nóng, bỏ AgCl ngoài as 2/ Dẫn qua Ca(OH)2, cho HCl vào 3/ Dùng CaCl2 khan 4/ Hình như cả 4 cái đều dc Mà có box " tách tinh chế điều chế" bác ps vào đó đê :die (

1/ Đốt trong kk cho hh qua HCl, đp dd thu Cu 2/ Sục Cl2 dư vào 3/ Làm như câu 1, lọc chất rắn kô tan 4/ Cho NaF dư vào dd tạo [FeF6]3-, cho NaOH vào, thu Fe(OH)2 kết tủa, hoà tan vào HCl 5/ Cho hh vào dd NaOH, lọc tách Fe2O3, sục CO2 vào dd, nhiệt fân goài đpnc 6/ Cho HCl vào tạo kết tủa với Ag+ và Pb2+, cho NaOH dư vào, lọc tách Cu(OH)2, làm tương tự (5) 7/ Cho Fe dư vào 8/ Hoà tan vào H2O, lọc tách CaCO3, cho HCl vào :hocbong (

em thấy có pt thế này: FeCl2 + HNO3->FeCl3 + H2O +NO2 pt này liệu có đúng ko? Nếu đúng sao vế sau lại hơn vế trc 1 ngtử Cl-?