Trao đổi Lý thuyết Hoá vô cơ

Mấy cái pôlime răng không đảm bảo hoá trị. Nó vẫn như trong các hợp chất vô cơ chứ có khác gì đâu.

ai biet về thứ tự mạnh yếu của các axit và bazơ xin chỉ và giải thích rõ cho mình với!

trùi, lại một câu hỏi super chung chung ! hix ! Để trả lời câu ni một cách toàn diện, phải cùng nhau súm lại viết một cuốn sách về cấu trúc, hoạt tính, hiệu ứng, … của vô cơ, hữu cơ … hix, cụ thể hơn tí đi bạn ui !!! :mohoi (

hehe, vậy các hợp chất của (BH3)n cũng vô lí wé !!! rùi các trạng thái chuyển tiếp trong phản ứng SN2 (hữu cơ) cũng vô lí wé !!!

Đây chỉ là liên kết nhiều tâm thui ! cụ thể trong những trường hợp này là ba tâm (vài điện tử) ! hehehe !

mình hỏi về axit nào mạnh ,a xít nào yếu ,cụ thể là axít nào mạnh hơn axit nào thôi! người ta có thang pH thì mình nghĩ cũng phải có thang AXit và bazơ chứ Vdụ H2SO4 mạnh hơn HCl tựa tựa như vậy(hổng bít đúng không ^_^)

bạn hỏi như vậy thì chung chung quá ,không trả lời được đâu.Nếu bạn đưa lên bao nhiêu chất và hỏi thứ tự về tình acid thì có thể trả lời được và cho bạn biết bản chất của nó.Chứ bạn biết có bao nhiêu acid(vô cơ và hiữu cơ) không? nhiều lắm.Chúc vui vẽ

hix, lại tiếp tục ủng hộ quan điểm chung chung của mình !!! Thang pH ko đánh giá độ mạnh acid base được sao !!!? Hay mình nhầm nhỉ ! :batthan (

Cho đây hỏi cái: Có Định luật bảo toàn nguyên tố ko vậy? :water (

Định luật bảo toàn nguyên tố chứ ko phải là định luật bảo toàn nguyên tử? Hay là 2 cái này là một hả các đại ca?

Định luật bảo toàn nguyên tử là cái gì thế. Chỉ có định luật bảo toàn nguyên tố thôi. Chắc bạn không cần phát biểu định luật này chứ.

Phát biểu xem? Nghe tên nguyên tố vô lý quá là Ngtử chứ!

Định luật bảo toàn nguyên tố : Trong một phản ứng, khối lượng của một nguyên tố trước và sau phản ứng không thay đổi.

Cảm ơn đã góp ý chân thành ! pH phải tính cụ thể.Sau đây mình sẽ đưa ra các axit để các bạn xếp đây:HNO3,H2SO4,HF,HBr,HI,HCl,H2SO4,H2SO3,H2S,H2CO3,CH3COOH(nói chung là mấy axít thường dùng và được học trong chương trình phổ thông vậy thôi! Cả BaZo cũng vậy! Mong các bạn giúp sức cho mình ! ^_^!)

liệu Cu(OH)2 có tan trong dd NaOH dư hay kô

Có phản ứng với NaOH đặc.

• Cu(OH)2 —>Na2CuO2(nhưng trong phản ứng này NaOH chỉ làm nhiệm vụ như chất xúc tác).
  • Còn mấy phản ứng có NaOH tham gia nhưng lại có mặt của chất khác thì không biết Khánh có chấp nhận không. đó là 2Cu(OH)2 + NaAsO2(đặc nguội) + 2NaOH—>Cu2O + Na3AsO4 +3H2O 2Cu(OH)2 + K2S2O6(O2) + 2NaOH—>Cu2O3 + 3K2SO4 +3H2O 2Cu(OH)2 + NaEO + 2NaOH(đặc nguội) + H2O—>2Na[Cu(OH)4] + NaE (với E là Cl,Br)

một vd về thù hình… A là một hợp chất của nhôm… không tham gia pứ với nước và acid ở điều kiện thông thường… mà chỉ tác dụng ở t* cao. thành phần của A có ion O 2- hãy cho biết A là gì và giải thích… có tồn tại Al(OH)3 hay không? Vì sao?

điều chế nhôm tinh khiết ở nhiệt độ không cao !

HNO3,H2SO4,HF,HBr,HI,HCl,H2SO3,H2S,H2CO3,CH3COOH mình nói thế này… nếu so sánh thông thường không ai so sánh mơ hồ cả ! phải cho điều kiện thật cụ thể và cho số liệu dùng tính toán để có kết quả chính xác ! Thực tế acid vô cơ muốn so sánh khó hơn là hữu cơ rất nhiều… nói sơ cho bạn biết thế này trong dãy acid halogen tính acid tăng từ F ~~> I do bán kính , độ âm điện , tương tác tĩnh điện và khả năng tạo lk hidro. <Đương nhiên ở HF thì có vấn đề để bàn>

Các acid điện ly mạnh hoặc đúng hơn là gần như hoàn toàn có tính acid mạnh hơn nhưng cũng dựa vào năng lượng hidrat hoá để xác định nữa ! 

Nếu theo phổ thông thôi thì HNO3 >H2SO4 Ka của CH3CHOOH khoảng 10^-5 của H2SO3 và H2CO3 Ka1 có lẽ gần bằng nhưng Ka2 thì H2CO3 bé hơn và H2CO3 rất không bền ở dk thường… và H2S K1 và 2 khoảng 10^-7 và 10^-14… Không biết bạn muốn so sánh thế nào?

có câu này tạm được ! Nêu acid và base mạnh nhất có khả năng tồn tại trong DUNG DỊCH nước giải thích !

Trích của Khanh liệu Cu(OH)2 có tan trong dd NaOH dư hay kô

Hầu hết các hidroxit của các kim loại nặng đều tan trong sút nóng chảy , em có thể tham khỏa thêm cuốn thầy Nhâm, anh nhớ trong ấy có đề cập.