Trao đổi Lý thuyết Hoá vô cơ

trời oi khi 2 ion O + lại gan nhau thì thế nang tang dần nhưng tại một khoảng cach nào đó thế nang giảm đột ngột sau đó lại tăng tơi vô cung điểm thấp nhât là thế năng của O2 2+ ĐÁY CỦA GIẾNG THẾ???/

Ờ thì cho chú đúng đi, nhưng đưa cái đó vào làm gì. Câu hỏi chẳng cần thiết, mình chỉ cần câu trả lời chính xác thôi. Coi như không cần biết thêm cái gì ngoài hết

em mới học hữu cơ nên còn chưa bít nhiều, lập ra topic nài để hỏi các bro 1 số khái niệm cơ bản, mong các bro và sis giúp đỡ :vanxin( : thế nào là TBME, vic-điol, gem-điol Cho em hỏi thêm 1 số tên viết tắt của các gốc hydrocacbon đại loại như là Me j j đoá. Thx nhiều

gem-diol là hợp chất có hai nhóm OH ở một nguyên tử cac bon. Còn mấy khái niệm kia không biết chú lấy đâu mà kì quái quá. Có lẽ Khánh nên search hay hơn đó

Bữa sau thằng cu cho vào đúng box nhé, cái ni khái niệm cơ bản thì hoặc là cho vào phổ thông, hoặc là cho vào nomenclature trong category Hữu cơ của ĐH.

TBME: Methyl tert-butyl ether - Wikipedia

vic: vicinal - láng giềng - hai -ol ở hai carbon kế cận gem: geminate - cặp đôi - hai nhóm -ol ở cùng carbon

Còn mấy kí hiệu viết tắt khác như Me - Methyl, Et - Ethyl, … Mấy cái ni chịu khó đọc sách nhiều tí là gặp hoài !!! :duaha (

cac bac sai rồi NO3- khi bi khử tạo ra NH4+ ko ngan can sụ kết tủa kl trên điện cực

Quá trình khử NO3- thành NH4+ làm sao có thể xảy ra trong bình điện phân hử em !! Cẩn thận. Nếu có thì cho anh xin tài liệu mà em trích dẫn. tiện anh hỏi em, những ýêu tố nào nghăn cản sự kết tảu kim loại trên các điện cực. Câu này lúc trước bác n2h hỏi trong lần chuẩn bị thi Phân tích HLý hehe… :gaucon(

Hoàng Nhâm II có cái này đó!

Theo em thì BaSO4 là chất điện li yếu vì dù 1 phần nhỏ của nó tan và điện li hoàn toàn nhưng cơ bản rằng nó chưa tan gần hết hay tan hết. Đó là yêu cần của một chất điện li mạnh. Cái này em suy ra từ công thức tính độ điện li (ap:)).

• Độ điện li lớn hơn hoặc bằng 0,3 thì là chất điện li mạnh
  • Độ điện li nhỏ hơn hoặc bằng 0,03 thì là chất điện li yếu
  • Độ điện li nhỏ hơn 0,3 và lớn hơn 0,03 thì là chất điện li trung bình

các anh chị có thể giúp em về tìm hiểu màu của các chất va màu của các hợp chất được ko a, em đang tìm hiểu , mong các anh chị giúp đỡ , chất nào có màu jis thì mong anh chị gửi đến cho em nà , em củm ưn nhiều nà , hihihi :kham (

Bạn có thể vào trang web sau để xem phổ và màu, hình ảnh về các hợp chất http://www.aist.go.jp/RIODB/rasmin/E_index_list.html?

tại sao có số kết tủa của Cu2+ lại chuyển thành kết tủa của Cu+

tính sắt từ là tính chất của 1 số KL khi đặt vào từ trường và sau khi đem ra thì nó bị nhiễm từ đặc trưng cho 1 số KL : Fe, Ni… => theo khánh thì chả có thèng oxyde nào của Fe có tính sắt từ cả còn cái bài tách thì coi trong hoàng nhâm tập III có đề cập

o hay theo anh tai sao NO3- lại ko bi khủ ở catot bình điên phân hay lưu ý ràng catot bình điên phan là chất khử mạnh nhất và mọi chất đêu có thể bị khư ơ đay bởi ta có thể thay đổi thế điên cưc của catot

yếu tố ngan sử kết tủa kim loại là thế điện cưc catot chua đủ am để khử KL mặt kác là sự thoát khí H2 do H2O bị khự làm kl kêt tủa ko hoàn toàn NO3- là chat chống phân cực

các bạn ơi tại sao brom không phản ứng với benzen

1 - Cho hỏi về cách điều chế CuCl_2 có thể bằng phương pháp nhiệt phân và điện phân được không? 2 - Ngoài muối clorua của kim loại kiềm thì các muối clorua của kim loại nhóm khác có thể điện phân được không? 3 - Muối BaSO_4 có thể điện phân hay nhiệt phân được không? 4 - Các loại muối sunfat điện phân hay nhiệt phân hay nhiệt phân như thế nào? :vanxin(

Chắc brom mà anh nhắc đến là nước brom, benzen không tác dụng với nước brom mà chỉ tác dụng với brom khan thôi. Phản ứng này xảy ra dễ hơn với bột sắt làm xúc tác. Cũng có thể như thế.:nghi (

1/ Đp dd CuCl2 thu dc Cu 2/ Muối clorua đp dc 3/ BaSO4 –> BaO + SO3 2/ Muối sulfat kô bị đp, chỉ bị t*

Cho em hỏi một câu là những phân tử SF5 liên kết với nhau qua cầu F tạo thành phân tử polime thế thì Flo trong phân tử này tạo được hai liên kết đơn. Như vậy thì vô lí quá. (trích trong Hoá học vô cơ tập 2, trang 215)

chắc là đối với dạng polime thì đầu nối đuôi y như hợp chất hữu cơ, chứ dũng nhìn thấy mấy cái polime nó đâu có đảm bảo hoá trị đâu