Trao đổi Lý thuyết Hoá vô cơ

chán nhở! Mới đầu năm mở máy ra mà ông buông một câu fủ fàng ngư thía chắc mất Tết lun wá. Ê tui sai chỗ răng zậy?

Ở đây mài cần xét là 1 phân tử HF tạo dc bao nhiu LK H và 1 ptử H2O tạo dc bao nhiu LK H, thèng nào tạo nhìu hơn thì nhiệt độ nóng chảy lớn hơn thoai

sorry… số liệu của bạn khác với số liệu của sách hoá học công nghệ và môi trường <là sách viết cho sinh viên khoa công nghiệp> mà mình nghĩ sách mình sẽ đúng hơn phần nào vì nó là sách phục vụ cho nghành hoá công nghiệp chứ ko phải lý thuyết nhỉ? Nếu theo lý thuyết ta có thể điều chế hơn mức max nhưng trong côngnghiệp điều đó là không khả thi vì rất nhiều nguyên nhân trong qui trình ý ^^

dd NH3 = NH4+ + OH- + H+ dd H2S = HS- H+ S2- và có thể có OH-

Ko tồn tại (NH4)2S mà chỉ có NH4HS S2- điện ly mạnh ~~> OH- nên H+ bị mất nhiều nên sẽ giải phóng khí NH3 mà trong không khí có Oxi nó sẽ oxi hoá NH3 và có thể tạo ra NO mà nếu dzỵ sẽ có NO2 nên màu nâu

óa óa! Đau bụng wá! Oé Oé! Hi giỡn chút thui! bạn trả lời nom cũng đúng nhưng mà cái phản ứng của bạn chắc “dễ thực hiện” lém. Minh đưa đáp án nè: Dung dịch chuyển sang màu vàng (hổng fải màu nâu) do có sự hình thành amini polisunfua H2S + O2 –> S + H2O S2- + xS –> [Sx+1]2-

Sách của mình cũng là sách của sinh viên đại học đấy! Một quyển Việt Nam, một quyển của nước Nga (chắc ai cũn biết - Hóa học sơ cấp). Nhưng mà thui chắc ấy đúng ^^. Hèm, chữ ngành của ông ghi sai chính tả kìa ^^!

ùhm… mình nghĩ pứ của bạn cũng đúng thôi tuy nhiên mình thấy là không chỉ xảy ra một hiện tượng như bạn nói đâu :-"

sorry… but mình tra từ điển thì thấy cả hai chữ ngành và nghành luôn bạn ơi? Mình nghĩ nó cũng giống như i và y thôi vậy? phải không nhỉ? <ngoài lề chút>

cho mình hỏi pứ điều chế acid sunfuric trong công nghiệp và người ta thực hiện ở nhiệt độ và nồng độ acid đựơc giữ ở bao nhiêu % vậy bạn? Giải thích ^^ngành công nghiệp ^^

Seo bạn nói ác thế! Đáp án trong sách hẳn hoi mà lị! ^^ mà thui câu hỏi tiếp nè:

• Khi cho khí H2S + dung dịch SO2 thu được "dung dịch " gì?
  • Ở bình thường S,Se, Te có cấu trúc gì, hình dạng ra sao?
  • Tại sao SO3 dễ dàng tham gia phản ứng trùng hợp phân tử?
  • _________________ tương tác với H2O, HF, HCl… Thui zầy đủ dồi!^^

mình thấy là chỉ có hai câu cuối là cần trả lời ^^

trước hết thì mình cũng lưu ý bạn là đáp án trong sách chưa chắc hoàn toàn chính xác &lt;theo nhận định của mình vì nhiều lúc :D mình post DA trong sách bị rày la ^^&gt;

DO S dễ dàng chuyển từ trạng thái lai hoá sp2 qua trạng thái lai hoá sp3

Ông này không muốn cho tui tắt máy hả! Tốn tiền wá! TT Quá trình snar xuất H2SO4 được chia làm 4 công đoạn:

• điều chế hỗn hợp sunfu đioxit và “khi khống”
  • Làm sạch hỗn hợp khí.
  • Phản ứng của hỗn hợp khí trên bề mặt xúc tác.
  • sunfu trioxit + H2O tạo axit.
    • SO3 không phản ứng với nước mà thoát ra dứ dạng sa mù. SO3 bị hấp thụ hoàn toàn băng H2SO4 đặc 98% (có sách bảo 70%)(cái này ai cũng bít) tạo olêum. Pha loãng với nước ta được nồng độ tùy ý. Trên thị trường có H2SO4 đặc 98% và bốc khói nhiệt độ trong khoảng 470 - 490 do thiết bị trao đổi nhiệt (hay 450) rồi làm lạnh khí đi ra ở 200 độ. Ngừ ta còn sãnuaatscais nì băng phương pháp nitro và C% đạt đến 60-70%. Thui tắt máy đây! Mết wá

nghe đồn là không đúng nội dung câu hỏi thì phải ^^… nồng độ để đạt hiệu suất tối đa?

AI CÓ THỂ CHỈ EM ỨNG DỤNG CỦA H2O2 là một người đam mê hoá học ,trước giờ em lun tìm hiểu nhìu thứ trong cuộc sộng,nhưng chỉ có H2O2 là em chưa hiểu hết,ai có thể chỉ em ứng dụng của H2O2 ko và hãy ghi chi tiết và lí do tai sao Xin chân thành cảm ơn

1/ Chắc là thu dd H2O :bole ( 2/ S và Se là tinh thể, còn Te gồm tinh thể dzí vô định hình 3,4/ Oà, ku long nói hít gòi, hết bổ sung dc j` nữa

Ứng dụng:

• Sát trùng
  • chất tẩy trắng
  • chất OXH nhiên liệu của động cơ phản lực
  • tạo chất bọt trong ngành SX các vật liệu xốp

bạn 15 tuổi vậy bạn học hoá 10 rồi… lật sách giáo khoa ra đi ạ T_T do tính oxi hoá mạnh của nó thôi… <mà hình như bạn này giỏi kinh lắm hay sao mà nói CHỈ CÓ ỨNG DỤNG CỦA H2O2 là không biết nhỉ> :tantinh (

Zậy mà cười! Thu được dung dịch keo S! hô hô hô! Còn câu 2 cũng sai nốt chúng tồn tại dưới dạng đa phân tử. S8 hình vòng, Se8 hình dích dắc, Te8 giống Se ^^ Ngừ ta hỏi hình dạng chứ đâu fải hỏi tinh thể!

Thì đấy 98% nhưng có sách bảo 70 %. TT

Tời ơi! Ông hông thấy chữ 2 nguyên tử H ah`

bạn vẫn không hiểu câu hỏi… hay là cố tình không hiểu thế? Cái 98 và 70 là nồng độ sản xuất bán thị trường sau khi pha loãng gì đó rồi còn khi sản xuất người ta để bao nhiêu?