Trao đổi Lý thuyết Hoá vô cơ

Ái chà sợ wá! Theo bạn nước cường toan là tỉ lệ 1:2 ah Để tui ghi thử pt nha: HNO3 +3HCl--> Cl2+ NOCl + 2H2O NOCl --> NO+ [CL] Con tỉ lệ 1:4 ấy ah để tui ghi pt ion nha: NO3-+4H+ + Au –> Au3+ NO + 2H2O Thấy 1:4 chưa bạn. Con tỉ lệ 1:3 là tỉ lệ thể tích của HNO3 & HCl cha ơi!

ak, ak, tau nói là tỉ lệ V 2 dd acid = 4:1, có nghĩa là bao gồm 2 tỉ lệ, cái nào cũng dc

T_T gì mà cãi nhau ý choé thế hử? :yeah (

viết pứ đặc trưng của Na2S2O3 xem nèo 

@ Khánh: bạn ku đó hử? :noel3 (

Ai là bạn của nó! Nghi chơi rùi! Còn câu này, tui bít vài cái nhưng không bít cái nào đúng với ý bạn nữa. Coi thử nha:

• Là chất chống Clo: S2O3 +4Cl2 +5H2O –> 2SO42- + 8Cl- + 10H+
  • Dùng trong fim ảnh: AgBr +2NA2S2O3 –> Na[Ag(S2O3)2] + NaBr
  • Dùng trong fân tích định lượng như chuẩn độ iot: I2+ 2Na2S2O3 –> NaI + Na2S4O6

Pt nè ku long: 4Na2S2O3 –> 3Na2SO4 + Na2S5 AgBr + 2Na2S2O3 –> Na3[Ag(S2O3)2] + NaBr I2 + Na2S2O3 –> Na2S4O6 + 2NaI. Pt Clo trên kia có gòi

Ông trả lời trùng với tui 2 cái lận! Nhưng không seo bi giờ tui có câu này muốn đố bà con những axit nèo có khả năng “hòa tan” Si? Hô hô hô hô

HF hòa tan Si tạo SiF4 và H2 Pư Cu + NaNO3+ HCl Trong môi trường axit , ion NO3 (1-) đóng vai trò như HNO3 , chỉ đơn giản vậy thui. Nhưng trong trường hợp này sản phẩm sinh ra là phức CuCl4(2-)

Anh voldemort oai, hắn nói là hòa tan Si mà, em thêm 1 cái nữa là hh HF và HNO3 @minh: mài làm sai cái phản ứng AgBr gòi con

Liệu ta có thể dùng C2H5OH để tách dc hh CuCl2 và NaCl kô

Đáp án chính xác là hỗn hợp HF & HNO3. Ông Khánh ghê nha. Ê, mà tui sao chỗ nào vậy?

Ngừ ta là Na3 mài có Na àh

Trong dung dịch amoniac& H2S gồm những ion gi`? Có (NH4)2S ko? Tại sao. Khi để lâu trong không khí ung dịch chuyển từ không màu sang màu gì? Why? (Nhìn vào tưởng dễ nhưng có bẫy đấy! ^^)

Hình như là trong NH3 và H2S đâu có ion nào đâu, do S2- là 1 ion rất mạnh, thực tế trong dd kô tồn tại ion này và nó bị thủy phân trong dd nước, chắc là để lâu chiển thành màu dzàng do H2S phản ứng với O2

Hiiiiiiiiiiiii! Đúng là câu này ông đã fá xong bẫy thứ 1. Con bẫy thứ hai ông bị sập sâu rùi. Cố tìm đáp án ha! Gợi ý nè: trong dung dihj ó NH4HS. Cố lên. Chúc bà con ăn tết zui vẻ

Hơ hơ, chắc là sau 1 thời gian, H2S bay hết còn lại NH3 :thandie (

Hô lần này chắc Khánh bị té xuống hố fưn rùi! Sai rùi hô hô hô! Cố lên! Ngày mai sẽ có đáp án nếu chưa ai giải ra! Gợi ý nữa nè. H2S đúng là có tác dụng với O2 nhưng còn thiếu mất một pt sau đó nữa và để dung dịch mau có màu vàng thì ngừ ta cho S vào (phản ứng cẩn tìm là phản ứng thuận nghịch). Cố lên nha nhóc!

Minh xin mạo muội bổ sung thêm nhiệt độ có tác dụng làm cho HCl bay hơi nhiều hơn, làm nồng độ HCl giảm cân bằng chuyển dịch theo chìu thuận. Trong fong thí nghiệm người ta thường điều chế theo pt: NaCl + H2SO4 –> NaHSO4 + HCl vì phản ứng này xảy ra khi đun nhẹ, còn fản ứng kia ở nhiệt độ cao hơn. À mà mình thấy nồng độ HCl đậm đặc nhìu sách còn mâu thuẫn với nhau. Có quyển bảo không wá 42% và D ko vượt wá 1,2 g/cm3. Dung dịch HCl đậm đặc trên thị trường có C=38% & D= 1,19/cm3

HF và H2O có PTK momen lưỡng cực gần bằng nhau nhưng nhiệt độ nóng chảy của HF là -83 độ C thấp hơn nhìu so dzí nước đá là 0 độ C. Giải thix

Tui nghĩ cách trả lời của tui chắc con thíu nhìu, nhưng cũng xin nói: HF và H2O tuy có những nét khá tương đồng như ông nói nhưng liên kết H giữa các phân tử H2O mạnh hơn cả trong F (O mang nhìu điện tích âm hơn do hút cặp e chung của 2 nguyên tử H mạnh nên nhiệt độ nóng chảy cao hơn.

Nói cái LK hidro thì đúng gòi nhưng giải thix thì sai gòi