Trao đổi Lý thuyết Hoá vô cơ

1/ Sự khác biệt là do áp suất chứ đâu. Tổng hợp ở p = 200 atm, còn phân hủy thì chỉ cần áp suất thường. 2/ Bản chất của hợp chất này là phức. Nó chỉ có thể tồn tại trong ete khan, và nguyên tử O của ete tạo phức với AO p trống của Mg.

Bo_2Q ơi bạn có lẽ nhầm roài vì tui có thể chắc chắn là hok có khái niệm " Kim loại lưỡng tính" mà chỉ có khái niệm " nguyên tố lưỡng tính"." hidroxit lưỡng tính " " bazơ lưỡng tính"… Hok nhớ lém nhưng chắc chắn là hok có khái niệm “Kim loại lưỡng tinh” đâu bạn ạ. Người ta nói kim loại luỡng tính là nói tắt cho nhanh đó bạn.( MÌnh đã hỏi rất nhiều người về mấy khái niệm này roài hok sai đâu.

Mình đang rất cần biết để làm bải tập, bạn nào biết chỉ cho mình với nhé

Các muối iodate và periodate đều có tính oxid hóa mạnh chính vì vậy mà chúng có khả năng gây cháy nổ khi để chung với nguyên liệu dễ cháy. Nhất là những nguyên liệu dễ cháy đó sinh ra sản phẩm khí sẽ làm tăng áp suất nội nhanh chóng dẫn đến xảy ra hiện tượng nổ. Tuy nhiên tui hoàn toàn không biết trộn một trong hai muối trên với lưu huỳnh ở nhiệt độ thường có gây nổ hay không? Hay phải nung nóng lên?

Thông tin đọc thêm về KIO3: Potassium iodate - Wikipedia và KIO4: Potassium periodate - Wikipedia

Muối như potassium iodate và potassium periodate đều có thể mua dễ dàng từ nhiều hãng hóa chất khác nhau.http://www.sigmaaldrich.com/catalog/search/SearchResultsPage/Expand http://www.sigmaaldrich.com/catalog/search/SearchResultsPage/Expand

Tui hay sử dụng periodate để oxid hóa các thioether thành dẫn xuất sulfone hay sulfoxide trong điều chế các nucleoside có hoạt tính dược học. Sử dụng cẩn trọng đúng quy trình an toàn MSDS với dung môi và nhiệt độ thích hợp thì sẽ không có chuyện gì xảy ra!

Hầu như tất cả các acid thông dụng đều chứa được trong bình thủy tinh như H2SO4, HCl, HBr/CH3COOH, HNO3, CH3COOH,… Nhiều công ty cung cấp HCl, HCOOH trong bình nhựa. Riêng HF bắt buộc phải chứa trong bình nhựa vì nó có tính ăn mòn thủy tinh. Khi làm thí nghiệm với HF phải sử dụng các dụng cụ làm bằng nhựa. Nếu không có dụng cụ nhựa và cần gấp thì phải làm thật nhanh với dụng cụ thủy tinh nhưng sau đó coi như bỏ các dụng cụ này vào thùng rác vì thấy rõ láp màng mờ trên dụng cụ.

Ngoài ra để biết acid nào đượng được trong loại bình chứa gì, bạn cứ lật mấy cuốn catalogue hóa chất, rồi lật ra acid muốn biết sẽ thấy họ ghi là plastic bottle hay glass bottle là biết ngay. Nếu không có catalogue thì search trong website của các hãng cung cấp hóa chất, gõ tên hóa chất cần tìm rồi đọc thông tin trong đó biết ngay chúng đựng bằng plastic bottle hay glass bottle.

Những hóa chất nào dùng cho thí nghiệm so sánh độ hoạt động hóa học của các halogen vậy các bạn, cho mình biết với

Mình đang cần làm bài tập này vì sắp phải kiểm tra rồi, bạn nào biết giúp mình nhé, đề bài là:

Giải thích hiện tượng và viết các phương trình phản ứng cho các thí nghiệm sau: a) Giấy quỳ tím ẩm, dung dịch KI tẩm hồ tinh bột ngả sang màu xanh khi gặp Ozon b)Không dùng H2SO4 đặc để làm khô hidrosunfua c)Lưu huỳnh có lẫn trong gang ở dạng muối sắt sunfua, có thể nhận ra lưu huỳnh đó như thế nào bằng giấy tẩm dung dịch muối chì d) Để khử độc thủy ngân, người ta dùng bột lưu huỳnh e) Đốt cháy hoàn toàn quặng pirit sắt, dẫn sản phẩm khí qua bình đựng dung dịch nược Brom, dung dịch thu được cho tác dụng với BaCl2 dư

hic tất cả những vấn đề mà bạn bóng đá hỏi đều có trong sách giáo khoa và dễ chịu hổng nổi, bi nghĩ bạn nên tự làm sẽ ok hơn. Bài nào thật sự bí hãy post lên cho anh em thưởng thức :lon (

Bạn cứ giải thích hết mấy câu đấy hộ mình, mình học ko giỏi hóa mới nhờ chứ. Giúp mình nhé các bạn, mình đang rất cần

bạn phải biết được những phương trình chứng minh điều đó –> hóa chất thế thôi, đơn giản mà nhưng thực tế thì muốn có Cl2 thì phải điều chế đấy

Hiện nay chả mấy ai mất công đi điều chế chlorine gas cả. Chỉ việc đặt hàng mua từ các hãng cung cấp về dùng là xong. Thường khí clo bán dưới dạng bình thép nhỏ khoảng 2 kg http://www.sigmaaldrich.com/catalog/search/ProductDetail/FLUKA/22752 hoặc dung dịch trong nước Erweiterte Suche và nhiều dạng sản phẩm khác Erweiterte Suche

Natri, dĩ nhiên. Càng đứng ở trước dãy điện cực, thế oxi hóa/khử càng âm thì tính khử càng mạnh. Lý do vì sao kim loại kềm và kềm thổ không có mặt trong tự nhiên, như bạn Tiểu Lý đã trình bày, do chúng quá dễ dàng phản ứng với chất khác để tạo thành dạng hợp chất bền hơn (cũng như halogen vậy, chúng không tồn tại ở dạng dơn chất trong tự nhiên). Thân :slight_smile:

Cho đường ăn tác dụng với H2SO4 đặc, thì khí thu được là gì ???:danhmay (

Thu đc khí CO2 và So2, đầu tiên H2SO4 đặc hút hết nước để tạo C, sau đó oxi hóa: 2H2SO4 + C —> CO2 + 2SO2 + 2H2O

Fe có tác dụng với HCl tạo ra Fe(3) không nhỉ?

Fe + HCl —> FeCl2 + H2 Fe2+ (FeCl2) bị oxy hóa bởi oxygen trong không khí —> Fe3+(FeCl3) —> người ta thường hay cho mạt sát vào bình đựng dd Fe2+

Ý mình là vậy. Các bro khác cho thêm ý kiến với nha. Thân!

em có thể cho vào HCl 5% HNO3 thì sẽ tạo ra Fe3+, Fe3+ + Cl- -> FeCl3 tuy hàm lượng không nhiều lắm nhưng vẫn dùng được đó

cho em hỏi là mô tả quá trình kết tinh của HCl và NaCl có khác nhau ở điểm nào? HCl nếu tạo thành tinh thể sẽ ở dạng đảo vậy dạng tinh thể của nó là gì a.

hcL THÌ LÀM GÌ CÓ KẾT TINH CƠ CHỨ KHỔ THẾ

Nếu ko có biến đổi hóa học xảy ra, bất kỳ vật chất nào cũng có thể kết tinh. HCl kết tinh ở -114.2 C.