Trao đổi Lý thuyết Hoá học Hữu cơ

Đèn xì axetylen đâu phải dễ kiếm mà ko thể sử dụng linh hoạt được. Bom thì chắc bạn đùa, mình làm sao được! Mình tính đến thuốc súng rồi nhưng nguy hiểm lắm.

Mình thấy hỗn hợp đường ăn, KNO3 và Al, Mg cũng khá được, chắc chắn đủ để ''nuốt" gọn xe đạp rồi, còn xe máy thì còn tùy điểm đặt. Ô tô thì chắc chắn không được.

Mình muốn tìm chất an toàn, tiện dụng nhưng khả năng phá hủy tập trung một điểm lớn. Bạn giúp được không? Bạn đang học gì vậy?

TNG là gì vậy? Mà mình chỉ muốn làm hỏng chức năng đi lại của xe đạp, xe máy thôi. Chất nổ bạn nói không phải là TNT hay C4 chứ? Mình thử với Trinitro glixerol rồi nhưng kinh khủng lắm, chưa đầy nửa nắp chai bia mà thổi bay cả đám đất. Trinitro glixerol làm vất vả, nguy hiểm lắm.

Bạn giải thích rõ hơn về TNG được không. Nghe chất đó cũng ổn ổn. Nếu biết rõ hơn mình có thể làm thử. Còn cái khoản “chơi dao đứt tay” như bạn nói thì mình cũng “nếm” thử rồi (mấy lần suýt chết với bị C.A tóm). Cảm ơn đã nhắc nhở.

Văn minh đi liền với nhân đạo.

Toàn tiếng Anh à. Không hiểu gì hết trơn. Bạn giải thích giùm mình với. Mình lên google search nhưng không tìm thấy TNG

Nếu muốn hàn chảy kim loại thì mình thấy có phản ứng nhiệt nhôm đó. vẫn dùng để hàn đường ray tàu hoả thì phải. Phản ứng này hình như là toả nhiệt lớn nhất trong hoá vô cơ (theo delta H)

Cảm ơn bạn. Liệu bạn có thể cho mình biết thêm về phản ứng đó được không. Mà nhân tiện cho mình hỏi cellulozo viết tắt là G đúng ko? Vì nếu mình không nhầm thuốc súng bông Trinitro Cellulozo viết là TNG

Cảm ơn Tiger đã giải thích. Còn về vấn đề viết bài thì mình không dám, vì tài liệu mình dùng cũng do search trên google mà có. Mình cũng có ý định post bài lên nhưng diễn đàn không khuyến khích copy nên thôi.

Về phần kiến thức thực hành thì mình mới chỉ hay tiếp xúc với hỗn hợp đường và KNO3 ( pha thêm các chất khác để làm pháo hoa) còn Thuốc súng đen thì mình mới chỉ làm hơn chục thí nghiệm nhưng thấy nó phản ứng quá nhanh và dễ nổ nên ít dùng. Ngoài đó, mình mới chỉ thí nghiệm điều chế Trinitro Glixerol duy nhất 1 lần. Còn TNT, C4, HMX, RDX, PETN, Melit hay các loại chất nổ khác thì mình chưa có dịp tiếp xúc thực tế, những thứ mình biết về bọn này cũng toàn là lý thuyết thôi.

thay bạn ham cai này qua đi mình chả giúp được gì cho bạn số điện thoại này mà hỏi bảo bạn huy hải dương nhé.anh huy bắc giang đang làm về kỹ thuộc nổ mỏ than mông dưong quảng ninh hy vọng bác này đủ trình giúp bạn vậy nhé:0982278264

Cảm ơn huy nhiều, nhưng mình cũng không ham mấy cái chất nổ mạnh wá. Nghe đến thuốc nổ trong mỏ thì phải mạnh lắm, nhưng chắc an toàn. Cảm ơn đã giúp đỡ.

Mình muốn hỏi rằng trong một só bài tập về phần este phản ứng với kiềm sau đó người ta cô cạn hoặc một axit với rượu tạo este vậy những muối khan tạo ra là những muối gì , những trường hợp nào khi cô cạn cho muối khan có phải tất cả các hóa chất khi cô cạn đều ở dạng khan hok :021:

a) TRong hai liên kết C-Cl và C-H liên kết nào phân cực hợn , tại sao? b) Tại sao dẫn xuất halogen thường tan tốt trong dung môi hữu cơ và ete, ancol hơn là trong nước:24h_033::24h_033::24h_033::24h_033:

ban có thể xem bảng tuần hoan về độ âm điện của 2 cặp chất trên . Lấy độ âm điên của Cl trừ độ âm điện của C và Cl trừ H nếu hiệu số cái nao lon hơn thì chất đó có độ phân cực lớn hơn. Vì dẫn xuất halogen ko có liên kiết hidro nên ko tạo dc liên kêt với phân tử H2O nên dx ít tan trong nước

Bo_2Q: Tất nhiên là C-Cl phân cực hơn rồi. Trong phần hydrocacbon, sách thường nói “liên kết C-H gần như không phân cực” mà

uranium !no cho banh xac

Giúp mình giải đáp thắc mắc thầy mình bảo liên kết hiđro là liên kết kém bền dễ bị nhiệt phân hủy Vậy mà sách lại ghi rằng hợp chất hữu cơ nào càng có nhiều liên kết hidro thì nhiệt độ sôi càng cao? mình thấy rất mâu thuẫn.

1 liên kết hidro thì kém bền, dễ bị nhiệt phân hủy. 1 mol [lk hydro] ứng với 6,022E23 liên kết hiddro thì nhiệt cũng có thể phân hủy nhưng ko dễ :)) vấn đề này có gì là mâu thuẫn ?

Mình nghĩ khối lượng tăng 19,5g là CO2 còn tăng 2,8g là khối lượng anken sau đó áp dụng sốC=nCO2/ncháy không bếit đúng hay sai mình ra C2H4

Urani là chất phóng xạ dùng làm nguyên liệu cho bom nguyên tử ko có nghĩ là chất nổ. Ko giúp xin đừng spam linh tinh

Các anh chị cho em hỏi, khi clo hóa metan thì theo cơ chế gốc, có tối đa 4 sản phẩm thế halogen với 1 lượng nhỏ etan tạo thành. Nhưng mà etan này có bị clo hóa nữa ko? Cho em thắc mắc nữa là giai đoạn tắt mạch, nó xảy ra nghĩa là kết thúc phản ứng luôn ạ?

nếu còn clo thì vẫn có thể xảy ra , nhưng sản phẩm etan rất nhỏ khi clo hóa thì sản phẩm tạo thành cũng sẽ rất nhỏ. Với những cái rất nhỏ em cần quan tâm so với quan tâm với cái lớn ko. Tất nhiên ta quan tâm những cái nào hiện diện trong sản phẩm tương đối lớn, với cái rất nhỏ đó có thể bỏ qua để đỡ mệt óc. thân

Em thấy người ta viết pt này CH3COOH + CH2=CH2 -> CH3COOCH2CH3 Có đúng ko ạh? Em thấy nó thế nào ấy