TiO2-Tổng quan/nghiên cứu/ứng dụng

Khái niệm có trang web nào có tài liệu free thì rất mơ hồ. EM cứ lên sciencedirect mà đọc thôi. Nếu ở trường có account thì ok, nếu không thì đọc abstract sau đó nhờ diễn đàn lấy cho Thân!

Bạn nào viết về kỷ thuật SOL-GEL đối với TiO2 .post lên đầy đủ quy trình từng giai đoạn cho mình tham khảo với nhé. cám ơn các bạn rất nhiều

Hi Cái này bro kiếm article mà đọc, nhiều lắm, ai post cho nổi, tùy mong muốn của bro thế nào thôi. Ví dụ nè: Anhydrous ethyl alcohol was used as the solvent to prevent fast hydrolysis of titanium alkoxide. Titanium tetraisopropoxide (Ti(OPr)4 or TTIP) (Aldrich, 97%), the precursor, was used without further purification. Double distilled deionized water was first added to the alcohol followed by HCl (Fisher, 36.5%) addition while the solution was vigorously stirred. Catalyst HCl was used in this process to control the rate of condensation and prevent fast gelation of the sol. Hydrolysis was carried out by drop wise addition of the precursor to the prepared solution, while stirring. In some cases, due to the fast gelation of the sol, it was not possible to prolong the stirring process as desired; otherwise the mixture was stirred magnetically for 1 h, while losing its generated heat (exothermic reaction). Precalcined commercial TiO2 powders, Degussa P-25 (5 wt.), and Aremco (15 wt.) were used as filler mixed with the sol, to prepare coating, and bulk samples, respectively. TiO2 powder was ultrasonically dispersed in the sol and the stability, as well as the viscosity, of the suspension were controlled by altering the powder concentration and sol pH. The prepared mixture was deposited on the microscope glass slides by spinning (1200 rpm), or formed as bulk samples by gel-casting in covered plastic dishes. The coated and bulk samples were dried at room temperature for 1 day and 2 weeks, respectively. Heat treatment was carried out at different temperatures (125–900 °C), in air, for 1 h

Bro phải xác định được ít nhất bro sẽ tiến hành với tiền chất nảo của Ti, dung môi thế nào, mục đích điều chế vật liệu thế nào (powders, thin film…) Thân

Em muốn tổng hợp với hợp chất ban đầu là Titanium(IV) isopropoxide,dung môi H2O,tạo ra TiO2 dạng bột mịn. ANh nêu rõ các quy trình từng bước em với được không? Thanks!

Hi sol-gel Trong article trên đã nêu rõ rồi còn gì. Em cần rõ thế nào. Em nắm được một đoạn trong bài báo anh nêu chứ. Họ dùng HCl để kiểm soát tốc độ condensation đó. Đoạn mô tả trên cũng chi tiết lắm rồi mà. À, em cần chú ý khi trong ống nghiệm của em (hoăc 1 lọ nhỏ…) phải đuổi hết không khí, em dùng khí Ar (vì nặng hơn không khí) sục vô để đuổi hết không khí ẩm rồi đậy kín lại nhé. Thân!

mình xin giới thiệu sơ bộ về TiO2

bạn nào có tài liệu liệu về tạo hạt TiO2 nano 10-20nm bằng phương pháp sol gel không vậy? Giúp mình đi nhé :thohong( :thohong(

Hạt TiO2 thường được tán siêu âm trong dung môi nào là tốt nhất, liều lượng là bao nhiêu và trong thời gian bao lâu. Có ai biết giúp mình với.

không bít nguyencyberchem có thể chỉ rõ cho tui địa chỉ web để hiểu rõ cơ chế quá trình sol-gel được không, điển hình là 2 phản ứng thuỷ phân và ngưng tụ ,với xúc tác acid và baz. Thanks.

Nếu muốn acid hoá bề mặt TiO2, biến tính cho các ứng dụng khác nhau có thể siêu âm trong dung dịch acid HCl hay HNO3.

Nếu chỉ tán các hạt ra thôi, và sử dụng các hạt TiO2 đó luôn có thể siêu âm với nước.

Trước đây mình dùng TiO2 để làm điện cực cho solar cell thì mình dùng TiO2 được acid hoá bằng HNO3 + PEG. Các hạt TiO2 acid hoá mang điện tích dương, tương tác với PEG, chống kết tụ và khi tráng màng mỏng tạo điện cực, cho màng TiO2 rất tốt, ko bị nứt…

moi nguoi oi , em dang lam 1 bai seminar ve pp sol gel , thuy giai ma khong biet chut gi ve may cai nay het . Sap het han roi , cac anh chi giup em duoc k ah? Em cam on nhiu lam

Hi em! tài liệu thì cũng bắt đầu bằng google thôi em ạ. nếu em đọc được tiếng Pháp thì có sol gel ở wiki nè Procédé sol-gel — Wikipédia tiếng anh thì vô đây kiếm tuto cũng có nhiều nè The Sol-Gel Gateway Thân!

Em có vài trang về pp sol-gel mọi ng coi thử heng!!!:hun ( https://www.llnl.gov/str/May05/Satcher.html http://www.psrc.usm.edu/mauritz/solgel.html http://www.chemat.com/html/solgel.html Hiện jờ e đag làm về điều chế sol-gel LiNbO3:hutthuoc( ai có tài liệu j về pp điều chế này chỉ e với!!! Đa tạ các bro!!!:hun (

Hi ban ban dang muon tao TiO2 bang PP sol gel de tao hat kich co nano hay nhu the nao? ve ky thuat thi co rat nhieu trong cac article. còn về kích thước hạt thì phụ thuộc vào giai đoạn tạo sol và già hóa sol thành gel. quá trình thường được thực hiện trong dung môi etanol hay các alcol như izopropanol… và xúc tác là acid, pH =3-4. precusor ma bạn sử dung nếu gặp nước sẽ ngay lập tức thủy phân tạo thành TiO2 khi do bạn không thể điều khiển được kích thước hạt như mong muốn. nhìn chung bạn cho biết thêm nhiều thông tin thì mình se cung cấp thêm tài liệu cho ban. đây là 1 it thông tin cho bạn:

[0047] Titanium-isopropoxide (Aldrich, 400ml, 97%) was added rapidly to a beaker containing de-ionised water (1L). The precipitated TiO2 was decanted and washed 4 times with de-ionised water (4x500ml) then filtered. The wet filtered solid was digested at 70°C with concentrated nitric acid (16.7ml) and de-ionised water (volume total 800ml) for 30 to 1h 30min to produce a sol.

0052] The details of the different preparations as well as the activity test are summarised in Example 4 and 6. Table 1. Effect of peptisation on activity. kich thuoc Sol A TiCl4 60-65C for 30mins 99% after 48hours 22.5 nm Sol B Ti isopropoxide Isopropoxide Ambient 99% after 7 days 20.7 nm Sol C Ti isopropoxide Isopropoxide 60C for 30mins * 95% 7 days 34.5 nm Sol D Ti isopropoxide Isopropoxide 70C for 30mins 30min 95.4 nm Sol E TiCl4 Ambient 99% after 7 days 20.3 60min

hi bạn ơi bạn muốn tạo tio2 kích thước nano nhưng di từ nguồn nguyên liệu nào? vô cơ hay hữuu cơ, cho mình biết mình sẽ gởi tài liệu cho ban

Chào các bạn cho mình hỏi khi so sánh 2 cấu trúc Antase và Rutile của TiO2 mình không rõ phần nói về : “Nhóm không gian” + “Thông số mạng a -thông số mạng b” + “Độ khúc xạ” Ai biết mấy cái đó nói cho mình rõ với đang tìm hiểu về xúc tác lên ko rõ .Thanks all !:24h_046:

Rutile has a tetragonal unit cell, with unit cell parameters a=4.584Å, and c=2.953Å.[1] It therefore has a density of 4240 kg/m3.

Chịu khó lên wiki tìm đi bạn, có nhiều cái hay ở đó lắm.

Xin chào mọi người! em vừa được y/c tìm hiểu về “nâng cao độ phân tán của TiO2 dạng antase điều chế từ ilmenite”. Mong mọi người giúp em hiểu rõ nội dung trên và chỉ giúp em tài liệu tham khảo với. Em biết ơn lắm!!!

Nhân đây, bác cho em hỏi tác dụng của sóng siêu âm trong việc chế tạo hạt nano TiO2 ko ạ? Sóng siêu âm có vai trò gì trong phản ứng hóa học ạ! Em cảm ơn, chúc mọi người vui ạ!