Một số câu hỏi hoá hữu cơ

cac ban oi cho tớ hỏi một ít về sư kết tủa đảng điên j của amino axit đươc ko 1 tại sao lại nói độ tan amino axit là hàm số của pH 2 sách bảov ràng ở pH1 AM[amino axit] tôn tại ở dạng lưởng cực nhưng nó vẫn tồn tại một phân ở dạng 1 cực đúng ko vạy thì trong sự điên di nó cung oxi hóa chứ???/

a) có lẽ tính lưỡng tính của aminoaxit mà khi tan amino điện li -> quyết định các giá trị pH khác nhau b) theo tớ bik thì tại pHI người ta coi đó là cân bằng điện tích, âm dương ko còn chuyển dịch (thuyết tương đối) nên việc tồn tại cation và anion là ko đáng kể, ko xét đến khả năng oxi hóa như ku nói. Thân!!

1. Nhờ mọi người giải thích hộ cho em công dụng của cái NBS trong các phản ứng cái ạ
  2. Mọi người có tài liệu gì về tecpen không, cho em một ít được không ạ. Em đang nghiên cứu phần đó. Em cảm ơn

NBS là phản ứng thế Br vào alkene hay alkane :lon (

theo mình nghĩ nó sẽ xảy ra phản ứng thế SN2. có gì máy huynh giúp nhe :tantinh (

NBS thế Br vào vị trí anlyl, kô đụng chạm tới nối đôi :nguong (

Có phản ứng sau không biết làm thế nào để thực hiện, chẳng biết cơ chế như thế nào mà hình như trái với quy tắc Maccopnhicop myrxen + HCl tạo ra được đồng phân cis tran

khi đun nóng or chiếu sáng , NBS giải phóng nguyên tử Br từ từ nhờ vậy mà tránh được phản ứng cộng Br2 vào liên kết C=C. phản ứng thế ở alkene xảy theo cơ chế gốc. giai đoạn tạo ra carbo radical là giai đoạn quyết định vận tốc phản ứng. phản ứng ưu tiên tạo ra gốc tự do bền hơn. CH3-CH2-CH=CH2 —NBS—Br*—>CH3-CH*-CH=CH2 +Br* -----> CH3-CHBr-CH=CH2 :hutthuoc(

Nhờ mọi người cho em biết một số cái tên hữu cơ sau

1. semicacbafit
  2. cacvotan axeton
  3. phương pháp Clemensen. Em cảm ơn nhiều

minh chi biet phuong phap khu andehit hay xeton thanh hidrocacbon bang phuong phap khu clemensen thoi : C=O + Zn/HCl/Hg -> CH2

cai ten semicacbazit thi minh co nghe con semicacbafit thi chiu, con cai ten thu 2 nua, neu ban biet ten dug thi thu serch tren google xem sao, neu khong dung thi xem lai ten tieng Anh cua no ma search

1. Chỉ có semicacbazit chắc em gõ nhầm

(A. semicarbazide), H2N–NH–CO–NH2. Là amit của axit hiđrazincacbamic, hiđrazit của axit cacbamic, aminoure. Tinh thể hình trụ, không màu; tnc = 96oC. Tan trong etanol và nước. Dùng để nhận biết và tách anđehit và xeton; để tổng hợp semicacbazon, làm chất chống oxi hoá và bền hoá các hợp chất hữu cơ.

http://dictionary.bachkhoatoanthu.gov.vn/default.aspx?param=14ECaWQ9MjYwMTYmZ3JvdXBpZD0yOSZraW5kPSZrZXl3b3JkPQ==&page=5

hướng này đối với các dẫn xuất có nhóm semicacbazit (semicarbazide) là tiền chất để tổng hợp semicacbazon (semicarbazone) có hoạt tính sinh học, kháng nấm kháng khuẩn mạnh, còn dùng làm ức chế ăn mòn kim loại…

1. Cacvotan tức là Carvotan có trong tinh dầu của võ cây thuộc họ " đại kích" cascarilla bark oil câu hỏi nhỏ trong chương trình sách giáo khoa 11, Carvotan có phải là terpen hay không… :hun ( @BM : em sửa cái tên của theart này luôn hen. Semicarbazide

sẵn đây em hỏi luôn trong pư clemensen thì xúc tác Zn/Hg và HCl vậy cho em hỏi Zn/Hg dùng để làm gì trong pư này? vai trò của nó trong pư? giải thích rõ dùm…

Nhờ mọi người giải thích hộ em một số câu hỏi sau:

1. Tại sao phản ứng este hóa lại xảy ra được với nhóm OH và COOH ở cách xa nhau còn liên kết hidro nội phân tử thì lại phải cách một nguyên tử cacbon và nếu ở xa quá thì lại không tạo ra được liên kết nữa.
  2. Trong axit 2_hidroxy_butan_1_cacboxylic thì phản ứng tách nước của nhóm OH thì nó lấy hidro của nguyên tử C bên nào (tức là cạnh nhóm COOH hơn hay bên kia)
  3. Cho dãy axit sau XCH2COOH (X là halogen từ F cho đến I) thì tại sao tính axit lại không biến đổi tuần hoàn mà lại giảm theo thứ tự từ F->Br->Cl->I
  4. Phân tử 2,6-đihidoxy-phenol hấp thụ O2 theo cách gì và có phải các chất khi bị hấp thụ khi đó vẫn giữ nguyên cấu trúc của chúng phải không

Mọi người cho em hỏi chất sau tại sao tên nó có thêm chữ s phía trước s-cis-m-nitrobenzandehit

Làm thế nào để nhận biết được mantozo và glucozo

Nhận biết được hai chú mantoza và glucoza là cả một vấn đề, có lẽ cách tốt nhất là lấy cùng một khối lượng đem đi phản ứng với bạc nitrat rồi tính số mol thôi

Thầy dạy của em nói dùng được phương pháp hóa học không cần dùng đến phương pháp vật lí.

Nhờ mọi người điều chế hộ em chất sau từ H, HCHO, HSCH2C6H4CH2SH

Có lẽ ý của thầy em là dùng phức FeCl3. Cái này không phản ứng với mantoza, còn khi phản ứng với glucoza cho phức màu tím đỏ

Mượn thầy em đề thi dự bị Hữu cơ vòng II năm 2004, tất cả những gì em cần có hết trong đấy, cả bài tổng hợp axit abixixic và bài này ^^ Mà cho anh hỏi H là cái gì vậy em, hydro nguyên tử à