Lý thuyết hóa học phổ thông

H2 còn dư sau phản ứng. Gọi V là thể tích C2H2 tham gia phản ứng.Vì phản ứng hoàn toàn nên C2H2 hết.VCH4=10-V VH2 dư=10 -2V VC2H6=V vậy sau pu Vhh=VH2+VC2H6+VCH4=12 suy ra V=4(l)

thể tích ở trạng thái hơi cúa 1,4 g chất X chưa C,H,O bằng thể tích của 0,64 g ôxi ở cùng điều kiện. Cho 2,1 g X tác dụng với đ AgNO3 dư trong môi trường NH3. Lượng Ag dư đem hòa tan hoàn toàn trong HNO3 đặc nóng sinh ra 1,344 l NO2 ở đktc. Khi có xúc tác Ni nung nóng thì 2,1 gX tác dụng hết với 1,344 l hidro ở đktc sinh ra một sản phẩm Y duy nhất xác định công thứ phân tử của X viết công thức các đồng phân cấu tạo của X xho Y tác dugj với CH3COOH có xúc tác tính khối lượng CH3COOH cần dùng (mọi người ai giải đc bài này thì giúp mình, mình chẳng hiẻu mắc ở chỗ nào nữa):dracula (

1.Lấy m (g) hỗn hợp Fe304 và Cu hòa tan vào dung dịch H2S04 đặc , thu được dung dịch A và khí B.Khí B làm mất màu đúng 200 g dung dịch nước Brom 16%. Điện phân dung dịch A bởi dòng điện I=10,4 A để điện phân hết kim loại trong A cần thời gian là 4825 giây. Tìm m và % các kim loại trong hỗn hợp

2.Cho m (g) hỗn hợp Al và Fe0 vào dung dịch H2S04 đặc nóng dư. Sau phản ứng thu được dung dịch A và 4,592 l khí mùi hắc(0*C; 2 atm). Thêm nước vào dung dịch A và điện phân A bởi dòng điện I= 3,2A.Sau 1h20’25" thì ở catot bắt đầu có khí thoát ra. Tìm % từng chấttrong hỗn hợp và m?

Cho em hỏi dạng của catot là j? chưa gặp bài này bao h nên chưa bt làm ra sao cả

2)nSo2=0,41 mol 2 FeO +4H2SO4----->Fe2(SO4)3 +SO2 +4H2O a a/2 a/2
2 Al +6H2SO4------>AL2(SO4)3 +3SO2+6H2O b b/2 1,5 b a/2 +1,5 b=0,41 (1) phương trình điện phân Fe2(SO4)3 +3H20----->2Fe +3H2SO4 +(3/2)O2 a/2 a AL2(SO4)3 +8H20------>2AL(OH)3 +3H2SO4+H2+O2 Fe Al(OH)3 và H2 thu được ở catot,còn H2SO4 và O2 thu được ở cực anot vì vậy khi có khí thoát ra ở catot thì ngừng lại có nghĩa là không xảy ra sự điện phân muối nhôm mFe=(1/96500)*(A/n)It (thời gian tính theo s) —>nFe---->n Al típ tục giải bạn sẽ ra yêu cầu bài toán. xem lại bạn nhé! bùn ngủ wá rùi(^^)

bài 1:đề bài không nói rõ là H2SO4 dư hay thiếu nên phải chia nhìu trường hợp có thể có các pt sau Fe(3+)+Cu---->Cu(2+)+Fe(2+) Cu có thể tham gia với axit hoặc không hihi tính toán cụ thể bạn nhé các phương trình điện phân có thể xảy ra là: CuSO4 +h20---->Cu+H2SO4+O2 Fe2(SO4)3 +H20----->2FeSO4 +H2SO4+(1/2)O2 FeSO4 +H20----->Fe +H2SO4+O2

CATOT trong điện phân thì catot là cực âm các ion dương thường đi về cực này khi xét sự điện phân cần bix dung môi là gì nếu dung môi là h20 thì H20 chỉ tham gia trên catot khi -tại cực này có ion Li+, K+, Na+, Mg2+, AL3+,Ba2+ -ở dung môi là nước các ion trên không có tính oxi hóa hoặc tính oxi hóa yêu hơn nước nên nước tham gia điện phân -sản phẩm tạo thành là hidroxyt kim loại và h2 còn diễn biến điên phân của các ion khác thì xảy ra phức tạp hơn và có ưu tiên ion có tính oxi hóa mạnh tham gia trước. sản phẩm sau cùng là kim loại nếu sự điện phân hoàn toàn. đó mới chỉ là tổng wan cơ bản thui nếu có thời gian rảnh mình sẻ nói cụ thể hơn chúc bạn học tốt!!!

cho 5.67g 1 kim loại X có hóa trị n vào dd H2SO4 thu đc 5.375l khí SO2 (đktc) duy nhất.Tìm tên kl đó. Ai giúp tui tìm ra công thức chung nhất áp dụng cho bài toán này mà chỉ cần bấm máy 20s là ra thui nha:24h_033:

nếu đã biết giải (bấm máy 20s) thì bạn thử viết ra giấy xem, không thay số, cứ để a gam kl và b mol khí. khi thu được phương trinh giữa n và X theo a và b thì đó là công thức chung nhất cho loại toán này mà bạn đang cần thấn!

M(X)=70;n(X)=0,03(mol);nAg=0,06 => trong X có 1 nhóm CHO n(H2) =0,06 n(X) : n(H2)=1:2 => gốc hidrocacbon của X có 1 liên kết pi. Vậy CTPT của X có dạng CnH2n-1CHO M(X)=70 => n=3. Vậy X:C3H5CHO phàn còn lại bạn tự làm nhé.Thân!

Bạn cứ xài bảo toàn e rồi bấm máy Bảo đảm không quá 20 giây đâu. Mà hình như đề của bạn có vấn đề gì đó thì phải.

Đây la một bài hôm nay thầy giáo mình dùng kiểm tra 20’ nhưng lúc thầy chữa mình thấy nó hơi dài, mọi người thử làm xem có thể ngắn hơn đc không nhá Tách hỗn hợp 4 chất khí C2H2, C2H4,C2H6,C3H4 2 anken và ankan thì dễ rồi nhưng còn ankin…

đề toán của bạn hình như sai rùi nếu dùng định luật bảo toàn e để tính thì sẽ thu được kết wả là M=11,8n cho n chạy từ 1 đến 3 không có đáp án nào thỏa xem lại đề thử bạn nhé

chị ngocdung712 ơi bài đó có phải là một bài casio hóa không .vậy chị có bài nào dễ thì chia sẽ cho em với em mới học lớp 8 và đnag theo lớp toán casio

sr mọi người là 5.76g chứ ko phải 5.67

:24h_069:cho 4.5 gam SO3 hòa tan vào nước.dd thu đc cho tác dụng với 900ml dd NaOH 1M.cho bít công thức của oleum

Lưu ý bé này, đặt tiêu đề bài viết cho rõ ràng, lần sau mà còn mơ hồ như này thì cứ “Thùng rác” thẳng tiến nhé !

[MUSIC][/MUSIC]:5:Một kim loại R ( hóa trị 1) tác dụng vừa đủ với dd axitaxetic 25% .Sau phản ứng thu được dd muối có nồng độ 31,3% .Xác định kim loại.

ĐỐT cháy V lit khi thiên nhiên chứa 96% metan 2% khí nitơ 2% khí cacbon về thể tích .Dẫn sp wa dd nước vôi trong dư tạo ra 14,7g kết tủa.Tính V(đ k t c).

Đề bài: Cần 2 lít dd CuSO4 0.01M có pH=2.00 để mạ điện: a) Tại sao dd cần pH thấp như vậy? b) Trong phòng thí nghiệm có muối CuSO4.5H2O, nước nguyên chất, H2SO4 98% (D= 1.84 g/ml). Hãy trình bày cách chuẩn bị dd trên (bỏ wa chất phụ) c) Có vật cần mạ, bản đồng, dd vừa được chuẩn bị trên và nguồn điện thích hợp:

• Hãy trình bày sơ đồ của hệ thống để thực hiện sự mạ điện này (có vẽ hình). Viết phương trình phản ứng xảy ra trên điện cực.
  • Tính thời tian thực hiện sự mạ điện nếu biết I=0.5 Ampe, lớp mạ có điện tích 10 cm2, bề dày 0.17mm, khối lượng riêng của đồng là 8.89 g/cm3, hiệu suất sự điện phân này đạt 80% :vanxin(:vanxin(:vanxin(

cách của a e ko hiểu nhưng rất cảm ơn!:tutin (

:sangkhoaicó dd FeSO4 có lẫn CUSO4 .Hãy giới thiệu PPHHđơn giản để có thể loại đuọc tạp chất .Giải thích việc làm và viết PTHH.