làm sao để 1 chất cháy trong nước

:welcome (bà con cô bác ai biết chất nào cháy trong nước và ta phải làm như thế nào thì giúp em với?:021_002:

cháy trong nước àh , Na với K cho vô nước nó kêu xèo xèo đó bác :24h_057:

chú flo khi cho vô nước cũng cháy giải phóng oxi và tạo thành HF :24h_068:

cháy có ngọn lữa hẳn hoi ý…chứ như thế thì thường lém:018:

Hay là bạn thử đổ dầu lên trên mặt nước rồi đốt xem sao ,chắc là cháy được đấy. (có jì ko chịu trách nhiệm đâu nhé :24h_067:

cháy 100% lun chứ chắc là jì!

bạn thử xem phim về thế giới động vật dưới nước, khi thám hiểm dưới nước người ta dùng pháo sáng nó cháy được dưới nước. cái công thức no lúc trước mình co nghe trên tivi ng ta nói ,đơn giản lắm . nhưng lâu quá mình quên . Anh em nào biết thì post lên để mình biết với.:021_002:

Các bạn ui, tui có một cách này: mấy bạn lấy một cục cồn khô (nên dùng bao tay) , rùi lấy một ít dầu thoa đều hết cục cồn (nên nhúng vào một thùng nhớt) sao đó đốt nó lên và bỏ vào nước . Sỡ dĩ nó cháy là vì khi bọ vào nước thì như các bạn biết là xăng ko tan trong nước vì vậy nó sẽ cháy và nhờ khối lượng của cục cồn thì nó sẽ chùm xuống. Khi nó cháy hết dầu thì nó sẻ cháy tới cục cồn bên trong( bởi vì dầu dã ngắm vào trong cồn ) đảm bảo cháy trong nước :hutthuoc(

cho một chất cháy trong nước. Có thể làm được đó! Đun nóng nước trong chậu đến khoảng 70 độ C rùi bỏ vào đó vài mẩu photpho trắng. Sục ống dẫn khí O2 từ bình điều chế vào chậu. Phốt pho trắng gặp O2 sẽ cháy sáng. O2 điều chế bằng cách nhiệt phân KClO3 or KMnO4.

photpho trang ban ti’nh la’y tu dau the’ Ngoc Luong?

em có mấy công thức làm chất cháy trong nước, trong mưa gió rất hay mà toàn dùng mấy chất gì, chả ghi rõ công thức hóa học, chỉ nói tên chất

Cách 1 : Cho 1 ít bột nhôm ra nền ( gạch men hoặc đĩa sứ )hình nón . rắc lên bên trên 1 ít Na2O2. Dùng que đóm gạt nhẹ sao cho Na2O2 thấm vào bột nhôm. Nhỏ 1 vài giọt nước vào sẽ bùng cháy với ngọn lửa sáng chói Giải thích Na2O2 + H2O–> NaOH +Ô2. Phản ứng sinh ra Oxi và nhiệt đốt cháy nhôm.

Cách 2 : Lấy nước đã ra bát tô to miệng rộng, để sẵn trong đó 1 vài mẩu canxi các bua CaC2 .Bật diêm trên miệng bát–> cháy Giải thích: CaC2 t dụng nước tạo C2H2. C2H2 thoát ra khỏi mặt nước đá gặp lửa ->> cháy –> có cảm giác như đót cháy nước đá

Mấy cách nầy học mót đc. Hóa chất thì phải đi mua thui :smiley: Chúc may mắn

Có một thí nghiệm làm cháy nước đá khá thú vị mà tớ sưu tầm được đê!!!

Đốt cháy nước đá Bạn lấy một nắm nước đá bỏ vào một chén sứ miệng rộng, rồi bật diêm đốt. Thật kì lạ! Nước đá bốc cháy

• Hoá chất: CaC2
  • Cách làm: Trong chén sứ, bạn đã đặt sẵn vài mẫu canxi cacbua (CaC2). Bỏ nước đá vào và bật diêm đốt.
  • Giải thích: Do có phản ứng: CaC2 + 2H2O —> C2H2 + Ca(OH)2 Khí C2H2 thoát lên mặt nước đá, khi đốt nó sẽ cháy trông giống hệt nước đá cháy 2C2H2 + 5O2 —> 4CO2 + 2H2O :022::022:

hình như Mg cháy đc trong nước phải không các bác

Cháy trong mưa thì có hiện tượng ma trơi kìa… Hình như là P á

CaC2 mua ở đâu vậy anh

quá viển vông. Photpho trắng ông định cướp đâu ra. Có 2 cách: cách 1: dùng các chất nổ vô cơ, quấn như kiểu dây cháy chậm. cái này cháy rất tốt. cách 2: dùng 1 thí nghiệm của 1 mem trong chính 4rum đã nói. Lấy 1 chai thủy tinh đổ còn 90 độ vào, sao đó rót nhẹ nhàng H2SO4 đặc vào, cuối cùng là thả KMnO4 vào. Sẽ xuất hiện những hạt cháy sáng như mặt trời xuất hiện trong bình, nhưng cho ít KMnO4 thôi ko thì nó ko phản ứng hết sẽ làm đục bình.

Cái nào cũng phải đốt cháy thì làm như dây cháy chậm là xong. Không muốn đổt thì dùng các kim loại kiềm như Na, K… nhưng chỉ nên làm với Na thôi, K cho nhiều vào chuẩn bị tinh thần vô viện. Các kim loại mạnh hơn nữa thì xem video này khác biết::013:

H2SO4 đặc kiếm đâu ra vậy .Chất này rất nguy hiểm với lại giá thành rất đắt !

thì bạn dựa vào tính chất hóa học của một chất thì bạn cho vào vs dụ như mấy bạn lấy một cục cồn khô (nên dùng bao tay) , rùi lấy một ít dầu thoa đều hết cục cồn (nên nhúng vào một thùng nhớt) sao đó đốt nó lên và bỏ vào nước . Sỡ dĩ nó cháy là vì khi bọ vào nước thì như các bạn biết là xăng ko tan trong nước vì vậy nó sẽ cháy và nhờ khối lượng của cục cồn thì nó sẽ chùm xuống. Khi nó cháy hết dầu thì nó sẻ cháy tới cục cồn bên trong( bởi vì dầu dã ngắm vào trong cồn ) đảm bảo cháy trong nước

Trộn *** đen với photpho. Quấn ni lông bọc ngoài chặt, đốt đầu là nó cháy kể cả dưới nước . Tốc độ cháy siêu nhanh cẩn thận bỏng ( đã test)