làm sao để 1 chất cháy trong nước

ặc. Ông BatVuongGia nản thế, có P thì ông trộn với KClO3 là đc rùi, ông làm như thằng nào nói làm thuốc súng đen là làm được ngay ý. Ông cho tôi xin cái cách bọc của ông với, ông nói thế bố ai mà làm đc. MÀ người ta cần chất đốt được dưới nước cơ mà, chứ cứ cho vào môi trương khô ráo để dưới nước thì nói làm gì.

nói như ông tôi cho giấy đốt trong cái hộp dìm xuống nước nó vẫn cháy. Chỉ 1 số chất là cháy được dưới nước thôi

bạn kibo_b cũng nhầm rùi, tôi đó bạn dìm nó dưới nước mà nó cháy đc đó, nếu cháy được cho mình xin ptr nhá. cháy đc dưới nc theo hiểu biết nông cạn của mình thì 1 là nó tác dụng được với nc, 2 là nó là chất khử hoặc chất oxi hóa đc cung cấp nửa còn lại khi cháy tạo ra màng vật chất bao xung quanh để không bị thấm nc. Chứ không đến cái thứ nhạy như NG còn phải chịu pó tay dưới nước

cần gì mấy chất phức tạp đó, lấy nước đổ vô dầu hỏa đang cháy nó vẫn cháy như thường, nói chung là những chất cháy mạnh nhẹ hơn nước thì được

bạn ơi nhầm rùi, cái này là cháy trên nước chứ có cháy trong nước đâu, mà đổ nước vô dầu nó cháy lan ra thì cả nhà cùng vui.

"bạn ơi nhầm rùi, cái này là cháy trên nước chứ có cháy trong nước đâu, mà đổ nước vô dầu nó cháy lan ra thì cả nhà cùng vui. " to flameleaf: bạn cho tớ một chất có thể cháy trong nước được không?<!-- Level System –><!-- / Level System –><!-- / message –>

Flame nói rồi nè. Cũng được chứ?:vanxin(

Để nghĩ thêm nhé:hiphop (

có lẽ vấn đề nằm ở chỗ định vị trí của phản ứng rồi bạn à mình hỏi là trong nước kia mà? hôm nay đang không có việc gì làm kiểm tra lại kiến thức chút hì mong flame đừng giận nhé!

Đau đầu quá, dùng mấy cái kim loại như K và Na theo em là khá hợp lý rồi. Vì hai dễ kiếm lại và chắc chắn sẽ cháy trong nước

Theo em thì mấy cái kim loại kiềm ấy đâu có phải là cháy trong nước, chẳng qua là nó tác dụng vs nước tạo ra H2, do phản ứng tương đối mãnh liệt, nhiệt lượng tỏa ra lớn nên làm cho pư của H2 vs O2 xảy ra (H2 cháy). Thêm nữa là kim loại kiềm ấy nhẹ, nổi trên mặt nước, nhiệt của pư giữa kim loại kiềm vs nước và H2 + Ò tỏa ra làm cho cái kim loại kia tác dụng vs O2 nữa thôi -> hiện tượng cháy cục bộ trên mặt nươc thôi

Đúng rồi.Mình cũng vừa nghĩ vậy. Nếu vậy may ra chỉ còn 1 số chất cháy được dưới nước là nhờ có màng khí bao quanh ko thấm nước. Ý bạn thế nào?

Kim loại kiềm là cháy trên mặt nước chứ ko phải trong.Cái này do thoát khí H2 ra đẩy “viên” KL lăn tròn và tiếp tục phản ứng.Như vậy mình hok nghĩ nó cháy được trong nước.Còn nghe ý kiến thả cục KMnO4 zô H2SO4 nghe hok biết có đúng hok? Đúng là cục KMnO4 cháy thật khi tác dụng với H2SO4 nhưng mình nghĩ hơi nguy hiểm.Mình nhìn phản ứng này mãnh liệt quá. Xem trên tivi người ta dùng đèn xì để cắt Kim loại trong nước được.Có thể coi đó là phản ứng như bạn yêu cầu hok???

tui nghi la co chat chay trong nuoc . nhung chac kho lam . chac lam lhong duoc dau

pháo sáng cháy đc trong nước vì nó có chất oxi hóa của riêng nó, ko cần đến oxi để cháy, đó là KNO3 . Phản ứng rất đơn giản: KNO3 + S + C ==> SO2 + NO2 + CO2 + … Tùy theo hỗn hợp có tỉ lệ thế nào mà cháy to hay cháy nhỏ =)) Nghe đâu nếu đúng tỉ lệ thì bùm, 3 chất pư kia tạo thành hỗn hợp *** đen vẫn thường thấy trong pháo tép lậu của TQ =))

trong clip http://www.youtube.com/watch?v=m55kg...layer_embedded ở 2 hợp chất cuối bỏ vào nước của Rb và Cs, bỏ vào thùng nó nổ có bác hiểu rõ về nó ko, có thể giải thích giúp mình với, mình thấy hứng thú chỗ đó thanks các bac

cái clip bạn đưa không xem được thì giải thích cách nào đây?

thì 2 KL rất mạnh cho vào nước PƯ quá mãnh liệt gây nổ

đốt cháy một mẫu Mg(nhớ là cho nó cháy đều zô nhé)rùi thả nhanh vào cốc nước.Nó cũng phát sáng đó(tui có thử rùi).Gì chứ Mg thì cũng ko khó kím đâu

ờ,công nhận dễ kiếm thật,để xem 0 ở HN hay sài gòn thì kiếm ở đâu

cháy tức là sinh nhiệt va sinh khí. Vậy cháy trong nước phải đảm bảo hai yếu tố trên. Trong môi trường nước thì làm sao mà cung cấp oxi cho chất cháy được. Ta đành phải nghĩ đến giải pháp khác thôi, như một số bạn đã nói ở trên, có thể dùng một số cách mà không cần phải cung cấp oxi cho nguyên liệu ban đầu;