Góp ý về diễn đàn !

Cái này là do lỗi của mạng và lỗi của phiên bản đấy ( Anh BM nói 1 lần rùi ) BQT pó tay thui. Khi nào cập nhập bản mới cho diễn đàn sẽ sửa được lỗi này :hocbong (

Hi, trước hết là cảm ơn bạn Ken đã cho mình đề xuất, mình thấy ý kiến thanks bằng tin nhắn là khả thi và không tốn dung lượng của diễn đàn, mặc dù sau khi đọc phản hồi của BM thì vẫn bất bình chuyện những bài viết thanks làm tốn dung lượng diễn đàn, nhưng mình nghĩ cách giải quyết tốt nhất là gửi tin nhắn, nếu không gửi qua hệ thống diễn đàn được thì chúng ta gửi bằng yahoo, nếu thực sự cảm kích tấm lòng của người đã giúp mình thì việc này không tốn công sức bao nhiêu so với việc họ đã giúp mìh, nhất là tỏng diễn đàn học tập. Thứ 2, mình đồng ý với BM, lỗi bộ gõ là do chúng ta không tắt và sử dụng bộ gõ mViệt tích hợp trên diễn đàn, bộ gõ này chạy khá tốt, các bạn xem kĩ một chút sẽ thuận lợi hơn cho việc viết bài, còn nếu cảm thấy bất tiện nữa thì chúng ta dùng word viết bài, font chữ dùng trên diễn đàn để quick reply chỉ khảng 8, đọc riết cũng cận thị và hại mắt, trong khi word thì nếu chỉnh font 8 nhưng view 200% vẫn tốt chán, nói chung xài word rồi copy qua diễn đàn,giải pháp đó khả thi, nếu không muốn phiền phức với lỗi bộ gõ hay văn bản. thứ 3, mình thấy nhiều bài viết có nội dung chat, chẳng hạn như một loạt 4 bài viết trên đây nói về lỗi đăng nhập, theo BM nói là sẽ chiếm dung lượng kha khá, như vậy các mod có thể gom nó lại thành 1 bài viết được không, chỉ cần thêm nick của người viết để phân biệt bài thôi, chẳng hạn tigerchem wrote… BM wrote… như vậy sẽ hạn chế được dung lượng, những bài viết có nội dung xin tài liệu, tìm thông tin… nói chung chỉ có khoảng 1-2 dòng thì chúng ta gom lại thành 1 bài luôn cũng được, gắn vào 1 topic chẳng hạn. mình biết các bạn không có thời gian nhiều và việc mình nói online để xem từng bài như vậy cũng không khả thi nhưng chúng ta có thể làm theo đề xuất đó, từng thành viên sẽ làm công việc còn lại. nghĩa là nếu các bạn chỉ reply lại 1 dòng, nội dung giống nhu chat mà tôi đã nói, nhưng chat nghiêm túc, thì các bạn có thể edit nội dung bài viết của người trước, có 1 dòng “nick” wrote là được rồi, nó sẽ nằm chung 1 bài viết, như ậy BQT không cần làm gì cả, chỉ cần test nội dung như trước đây thôi. còn việc những bài viết xin tài liệu, thông tin… thì BQT lập ra 1 thread hay topic, gom tất cả lại, sau này người theo dõi cũng đỡ tìm kiếm. nếu sợ không rạch ròi thì trong chuyên mục ebook, chúng ta lập các thread tương ứng với các bõ có trong diễn đàn, ai muốn xin tài liệu thì cứ vào đó post, không cần post trong box để nội dung tránh loãng, sau này người cần cũng dễ theo dõi. càng ngày thì lượng thông tin càng nhiều, thiết nghĩ cũng đã đến lúc BQT ra tay dọn dẹp lại chemvn, mặc dù nội dung “rác” không nhiều nhưng càng để thì đến một lúc nào đó, 10% rác trong diễn đàn cũng là một lượng khổng lồ chiếm chỗ và gây khó khăn cho người đọc theo dõi, đặc biệt hiện nay diễn dàn không có chức năng tìm bài mới gởi cho riêng từng mem, chẳng hạn 2-3 ngày tôi không vào thì chỉ thấy những bài mới gởi ở nửa ngày đến 1 ngày trước, những bài cũ hơn thì đành tự lục tìm lấy, rất mất thời gian, mà dùng công cụ search trên diễn đàn cũng không hiệu quả. một số ý kiến, mong BQT xem xét. Thân.

anh blumonster ơi,em có cái tên là niteo4 hôm trước em vào thay mật khẩu không biết như thế nào giờ em quên mất rồi.em có vào chỗ lấy lại mật khẩu nhưng em đợi mãi mà chẳng thấy diễn đàn gửi mail về cách lấy lại mật khẩu cho em.sao thế hả anh?mail của em là niteo4@easyvn.com

Để lấy lại mất khẩu từ chức năng gửi mail của diễn đàn thơờng rất khó, vì bạn phải khai khớp hết tất cả các thông tin trong lúc đăng kí. Chính vì vậy mình đã disable chức năng này, vì khi đăng kí mình đã hạn chế rất nhiều thủ tục, chẳng hạn như gửi mail kích hoạt …

Như mình đã nói lúc trứơc, nếu bạn nào muốn khôi phục password thì hãy gửi mail trực tiếp cho mình: minh.phandinh@gmail.com

Thân !

em thấy trong diễn đàn nên có chức năng chèn ký hiệu chứ cứ : ion h+1 nhìn khó coi wá với lại mấy cái công thức hoá học nữa

Ra lỗi bộ gõ là do mình vừa dùng bộ gõ của diễn đàn, vừa dùng bộ gõ tích hợp sẵn trên máy, cộng thêm không biết chỉnh bộ gõ nên mới bị lỗi. Giờ sửa được rồi. :slight_smile: Các bạn nào gặp lỗi như mình có thể nhìn xuống bên dưới khung post bài, vào phần “Thay” để điều chỉnh lại bộ gõ mà bạn thường dùng.

Em thấy trên 1 số diễn đàn khác có chức năng cho phép 1 số thành viên ( được BQT tin tưởng ) chức năng diệt spam để giúp Mod và BQT. Nhiều lúc lên ko thấy BQT đầu , mấy bài spam của 1 số thành viên ( chủ yếu mem mới ) làm khuất các bài đang thảo luận đi em chả có cách nào cả. Ko biết diễn đàn mình thấy chức năng đó có phù hợp ko ? Thân!

Mình có thắc mắc như thế này: mỗi khi vào diễn đàn có thấy dòng khia trương kho sách và phần mềm chemvn, nhưng tới nay vẫn chưa biết sử dụng kho sách này. Mong BQT giúp đỡ. Thứ 2, mình thấy mỗi thành viên viết trên 100 bài thì được gọi là thành viên tích cực. Mặc dù nói thăng ra là một số thành viên trong 100 bài viết đó chủ yếu là ừ à hoặc reply vài chữ, mặc dù không bị gọi là spam nhưng liệu có xứng đáng là tích cực, hay ta phải hiểu nó theo nghĩa ngược lại. Thậm chí xem qua một số bài viết của những thành viên đạt trên 400 bài viết, phần lớn cũng à ừ nhiều. Và cơ chế rep power tới nay không phát huy năng lực của mình lắm (do không thấy tổng kết nữa). Một số ý kiến đóng góp của mình. Thân

Kho sách và phần mềm có lẽ mình sẽ ẩn luôn, đến khi nào thầy Quán khai thông server của phòng Hóa tin được thì mình sẽ enable trở lại. Có một đề nghị như sau: Ko biết trong diễn đàn có anh em nào đóng góp một cái host kha khá để làm thư viện chemvn được ko?! Hoặc nếu đây là nhu cầu cần thiết thì rất đơn giản, host ở ngoài cũng ko có gì đắt đỏ, 9$/tháng sẽ có host khá ngon (tầm tầm giá đó, mình ko chắc). Anh em có muốn chung sức thì reply nhá ! Hoặc nữa nếu ko ai chịu bất kì phương án đóng góp gì ở trên, thì cứ đợi một ngày nào đó Bluemonster hên hên xuất cảnh, sẽ lấy tiền mua host cho chem. :cuoi (

Thứ 2, mình thấy mỗi thành viên viết trên 100 bài thì được gọi là thành viên tích cực. Mặc dù nói thăng ra là một số thành viên trong 100 bài viết đó chủ yếu là ừ à hoặc reply vài chữ, mặc dù không bị gọi là spam nhưng liệu có xứng đáng là tích cực, hay ta phải hiểu nó theo nghĩa ngược lại.

Cái này thì quả thực phải chịu thoai, ăn thua member phải ý thức xây dưng ngôi nhà chung, bản thân mình cứ hễ gặp bài nào uh, ah ko nội dung là xóa ngay ko màng đến mọi thắc mắc ! :pocolo (

Thậm chí xem qua một số bài viết của những thành viên đạt trên 400 bài viết, phần lớn cũng à ừ nhiều. Và cơ chế rep power tới nay không phát huy năng lực của mình lắm (do không thấy tổng kết nữa). Một số ý kiến đóng góp của mình. Thân

hehe, hình như tháng này chưa tổng kết rep power. Sorry Nano đã nhắc nhở. BM làm ngay đây ! :sep (

Tôi chả hiểu sao, có lúc tôi vào thì thấy diễn dàn báo nỗi databes là sao? lẽ nào về kĩ thât có chút trục trặc sao?

Tôi đã từng nghe chem bị lỗi và mất nhiều dữ liệu?

Liệu nhưng lần tôi có vào mà ko dc có thể là do nguyên nhân kĩ thuật hay ko hay là do vấn đề gì?

Mặc dù tôi đã cố gắng vào nhưng thấy ko dc, mặc du lúc đó các trang khác vào bình thường!

Hi ! Hix, bác bức xúc quá, vấn đề này thành viên trên chemvn đã khá quen rồi, và mọi người gần như đã bỏ phàn nàn chuyện này !

Vì đơn giản, 4rum chemvn hiện đặt trên host của Khoa Hóa, và phụ thuộc vào điện trường KHTN. Chính vì vậy, mặc dù có đường truyền tốt, nhưng bù lại hoạt động của diễn đàn phụ thuộc nhiều vào các yếu tố như mạng điện trên trường KHTN, server phòng Hóa tin (rất thường update) …

Chính vì vậy sẽ có lúc chemvn vào ko được ! Mình hi vọng điều này ko gây ảnh hưởng lớn tới nhiệt huyết của thành viên cùng đóng góp hoàn thiện mặt nội dung cho diễn đàn, và đương nhiên khi nào có điều kiện thì chemvn sẽ được đưa ra host ngoài, ổn định hơn, hoàn hảo hơn !

Thân chào !

Chemvn.net luôn luôn rộng mở đón bác Quỳnh mà. Bác này lo xa quá rồi. Fair for win.

Hiện tại khi click vào một thread, trang cuối cùng sẽ hiện ra. Administrator có thể thay đổi để trang đầu tiên hiện ra trước không!!! (vì không đọc trang đầu tiên —> không biết câu hỏi là gì —> làm sao có ý kiến được) Thanks very much!

hi ! Bạn nên nghĩ đến nhiều người nữa, vì giải quyết theo ý bạn, bản thân mình và còn rất rất nhiềm member khác luôn theo dõi các topic, do vậy click vào chỉ mong tới chỗ hum trước mình đang thảo luận dỡ dang, bây giờ mặc định về first post thì … hix !

Thứ hai, nếu bạn login vô diễn đàn rồi sau đó mới đọc các topic, thì cookies của bạn sẽ lưu lại lần cuối cùng bạn ghé thăm diễn đàn, qua đó khi click vào một thread sẽ tới ngay chỗ hôm trước bạn đọc dỡ dang. ! Và đương nhiên sẽ trở về first post nếu topic đó bạn chưa vào bao giờ !

Thân !

Hôm nay mình có nhận được ý kiến đóng góp cho chemvn từ 1 thầy trong Khoa Hoá Trường ĐH KHTN TPHCM. Có thể thấy diễn đàn hiện nay tuy đã được quản lý khá chặt chẽ, nhưng vẫn còn nhiều chủ đề và bài viết chưa được tốt lắm. Hy vọng các thành viên ý thức hơn nữa trong việc post bài của mình, nhằm xây dựng chemvn thành diễn đàn mang tính học thuật cao.

Gần đây diễn đàn có nhiều bài kém chất lượng làm loãng diễn đàn chẳng hạn như bài “Dấm nuôi”, và nhiều bài post thêm vào lãng xẹt, không có ý nghĩa cung cấp thông tin khoa học. Nếu được, BQT tụi em họp lại ra lại thông báo chung (không nên để là thông báo cá nhân) về quy định post bài, bài viết phải cung cấp cái gì đó rõ ràng tránh chung chung.

Những ý kiến nhỏ thêm vào nếu hợp lý sẽ được gom lại thành một bài chung, với tiêu đề: “ý kiến đóng góp thêm” hay “tổng hợp các ý kiến” thuộc chuỗi bài đó hoặc sẽ bị delete và những ý kiến nhỏ này sẽ không được tính là bài viết. Khi bị delete hay gom bài như vậy, các thành viên sẽ bớt thói quen post lung tung.

Nên lập mục hỏi xin và cung cấp tài liệu riêng để tránh spam bài.

Giới thiệu về các software, trang web… nếu không có giá trị thiết thực cũng sẽ bị delete.

Tuyệt đối không post bài cut và paste từ các nguồn khác manh tính chất là bài đọc chung chung làm loãng diễn đàn.

Vì mọi cuộc chơi đều cần có luật, nên tụi em họp lại ra thông báo quy định để thành viên thực hiện. Căn cứ trên tình hình thực tế sẽ có những sửa đổi cần thiết sau đó.

Hy vọng diễn đàn sẽ rõ ràng hơn và mang tính học thuật hơn.

Em nghĩ những ý kiến trên phụ thuộc rất nhiều vào thái độ hợp tác post bài của thành viên, và sự quản lí bài viết của BQT.

Việc gộp chung các bài nhỏ thành một bài “lớn hơn”, vẫn để trong cùng một topic và ko đếm bài viết thành viên trong bài “lớn hơn” đó, em nghĩ ý kiến này rất khó ở nhiều mặt, chẳng hạn việc gom bài viết nhỏ thì Moderator làm được (bằng cách copy, paste) nhưng rất tốn thời gian, và bài viết lớn được tính cho Moderator. Trong version diễn đàn chemvn không có module giải quyết vấn đề này nhanh hơn.

Chức năng không đếm bài viết có thể thực hiện đối với một box, category, không thể thực hiện với topic.

Các ý kiến ở sau đều phụ thuộc thành viên, hoặc trong diễn đàn đã có.

Nếu muốn, các thành viên có thể lấy topic này để họp về nội qui chung, vì BQT không mong muốn gì hơn là các thành viên đọc kĩ nội qui trước khi post bài.

Một vài ý kiến ! Thân chào bà con !

Em xin có 1 số ý kiến:

Trước hết là việc đếm bài không quan trọng, trước đây em đã có ý kiến rằng 1 thành viên post 400 bài nhưng chủ yếu là spam và được lọt sổ BQT thì liệu có xứng đáng là thành viên tích cực, sau này em nghĩ là suy cho cùng đó cũng chỉ là cái danh, một bậc cao hơn nữa là Điểm góp phần thành viên, có chặt chẽ hơn về qui định nhưng sau 1 thời gian thì em thấy thành viên mình cũng không mặn mà việc này, những người thăng bớt điểm cũng là “người nhà” với nhau và chúng ta đã hiểu rõ về nhau nên mới quyết định thăng bớt điểm, và em nghĩ thực chất việc tăng hay giảm điểm góp phần cũng chẳng ảnh hưởng nhiều đến nhiệt huyết của người tham dự, quan trọng là chất lượng diễn đàn còn được duy trì. Như vậy bài viết và điểm góp phần nên giữ như hiện nay, vì nó vẫn mang giá trị cung cấp thông tin cho người đọc, nó chỉ là con số nhưng nếu ta biết “đọc” nó thì nó mới có ý nghĩa, nếu không thì nó vẫn là con số vô nghĩa.

Về vấn đề bài viết spam thì chúng ta nên đưa ra 1 qui định rõ ràng, chẳng hạn những câu hỏi chung chung kiểu Ai biết về cái này xin chỉ giúp, ai có tài liệu xin cung cấp, có bạn nào biết… thì nên thẳng tay xóa (nhưng xin có 1 cái note và cho 1 thời gian để mọi người cùng biết lý do và cảm thấy công minh khi bài bị xóa, có thể đưa vào thùng rác và xóa nó sau 7 ngày, nếu cần thì để lại 1 dòng ghi chú). Khi đã xác định diễn đàn chúng ta mang tính học thuật thì phải “nâng chất” lên, chúng ta chấp nhận không nhiều thành viên và bài post như tiêu chí đã đưa ra. Tiếp tục chung sống với những bài post như vậy thì diễn đàn ta dần thành 1080 chuyên giải đáp thắc mắc và các thành viên cũng ỷ lại. Nhưng mặc khác cũng xin BQT đừng can thiệp quá thô bạo vào bài viết của thành viên vì ít ra 1 bài viết mình cho là không ý nghĩa nhưng nó cũng gợi 1 ý tưởng hay 1 hướng để ta thử tìm hiểu, và đôi khi 1 bài viết vô nghĩa ban đầu nếu định hướng và xây dựng đúng đắn sẽ là 1 thread tốt. Em nghĩ đã đến lúc chúng ta thoát ra khỏi tầm của 1 sân chơi, tứ hải giai huynh đệ, nói gì cũng được, cần 1 sự đầu tư nghiêm túc hơn từ BQT và thành viên cho bài viết của mình.

1 ý tưởng của em (từ Harry Potter ^^) là mỗi khi đăng nhập, chúng ta không cần password của mỗi thành viên, chỉ cần mỗi ngày ta soạn 1 câu hỏi, thành viên nào trả lời được câu hỏi đó thì vào, không được thì thôi, đó cũng là 1 cách rèn luyện để tăng kiến thức mỗi ngày.

Còn những bài viết, dù chất lượng đến đâu nhưng chen ngang hoặc post lộn chỗ thì cũng nên remove, không nên giữ lại vì em quan sát thấy những đề tài đó trước sau cũng chỉ có 1-2 reply và nhanh chóng đi vào quên lãng, khi người chủ không chịu đầu tư cho bài viết của mình ngay từ chuyện căn bản nhất là post đúng nơi qui định hoặc phép lịch sự không xen ngang lạc đề vào đề tài người ta đang bàn luận, thì trước sau nó cũng là bài viết kém chất lượng.

Tóm lại 2 công việc đang làm hiện nay:

1. Giải quyết những bài viết kém chất lượng
  2. Di dời những bài viết sai địa chỉ

Chúng ta quản lí không được thì cũng không nên đổ lỗi cho ý thức của thành viên :D, em xin lỗi nhưng nó giống như giao thông kém là do ý thức của người dân vậy, đó chỉ là 1 phần nhỏ.

Việc em đề xuất là muốn đăng nhập, mỗi thành viên phải trả lời 1 câu hỏi, đơn giản nhất là có 4 tùy chọn ABCD nhưng chỉ cho phép sai 3 lần, lần thứ 4 thì wait 15’ :smiley:

Một số ý kiến của em!

hic, đây là ý tưởng dở nhất mà em từng thấy. Hoá học không phải như nội dung của 1 cuốn truyện, nó đòi hỏi người ta phải tích luỹ rất nhiều kiến thức, lập ra cái rào cản này chả hoá là 1 bức tường ngăn cách những người học giỏi và học kém? Thành ra các thành viên học kém muốn vào diễn đàn nâng cao trình độ thì lại bị ngăn cấm?

Mình xin giải thích thêm rằng cái rào cản này không nhằm ngăn cách những người học giỏi và học dở. Nếu câu hỏi đó bạn không biết trả lời, thì bạn có thể tìm hiểu thêm để trả lời, đây là động lực để mỗi ngày biết 1 kiến thức (cũ hoặc mới). Những câu hỏi đưa ra có tiêu chí của nó, không quá khó và người trả lời có thể tìm được câu trả lời mà không quá khó khăn hoặc có thể suy luận được. Người học dở thì phải tìm cách nâng kiến thức mình lên, người học tốt cũng cần trao dồi lại, tránh tình trạng có bằng tiến sĩ hữu cơ rồi mà đến 1 câu hỏi vô cơ đại cương cũng không trả lời được. Ý tưởng thì không thể trình bày trong 1 dòng hay 1 trang được, và nó có khả thi hay không thì chỉ có áp dụng thực tế mới nói được. Cây đại thụ nào cũng bắt đầu từ một hạt mầm và mọi vĩ nhân ban đầu đều là những đứa trẻ.

theo mình diễn đàn nên tạo một thư mục về việc làm để các thành viên có kịp update và giới thiệu việc làm cho các bạn trong trường nữa chứ . chớ học mà chỉ có lý thuyết kô thì chán lắm vì mình học mục đích để kiếm money mà cũng cần chỉ ra rằng khi học xong ngành này thì ra đời mình có thể làm những cái gì trong đất nước này và cả thế giới nữa chứ. rất mong được sự tham gia đóng góp của cá bạn