Bài tập tổng hợp hữu cơ

Còn chất B sao ko ai tổng hợp vậy , thui để tui làm cho ( thông cảm tui ko biết cách viết trên mũi tên nên ko viết xúc tác và điều kiện phản ứng được ) C2H2 + H2O -> CH3CHO CH3CHO + 1/2O2 -> CH3COOH CH3COOH + C2H2 -> CH3COOCH=CH2 n CH3COOCH=CH2 -> [- CH(OOCCH3)-CH2-]n ( trùng hợp ) [-CH(OOCCH3)-CH2-]n + nNaOH -> [-CH(OH)-CH2-]n ( polime B) + nCH3COONa

Đây là sơ đồ tổng hợp ra chất C theo kiến thức phổ thông nhị hợp axetilen tạo thành vinyl axetilen hidro hóa nó sẽ tạo thành n-butan cranking n-butan thành propen sau đó trùng hợp là okie.

Theo em, lý do chính là do cặp electron n của Br đã liên hợp với nhân thơm, khiến liên kết C-Br ngắn lại, rất khó đứt ra. Còn nói như Gold, Csp2 không tham gia Sn là không đúng, vì vẫn có hiện tượng electrophil tấn công vào nhân thơm kiểu ipso (tấn công biên), mà cái phức Meisenheimer là ví dụ điển hình nhất, hay như trong pp Sanger, dùng DNP cắt đầu N của aminoaxit.

Ừ,anh nói ko rõ^^ Đối với Csp2 trong vòng benzen vẫn có cơ chế SN1Ar,SN2Ar và Arin! Nhưng í anh ở đây đơn thuần là SN1 và SN2,chỉ xét với Csp3 có cấu trúc tứ diện!Trong khi thằng Csp2 lại phẳg!

Nhìn vào pư trên thì anh nghĩ ko thể xảy ra SN2,SN1 lẫn SN2Ar(pư này chỉ xảy ra khi trong vòng thơm có nhóm hút e),SN1Ar(chỉ xảy ra với dẫn xuất azoni hoặc Iodua),hay Arin(do tác nhân nucleophin ở đây cồng kềnh wá)!

CHo em hỏi chút :smiley: Lịu khi ở bước chuyển vị ,nó ko chuyển vị tao cacbocation bậc 3 như ở trên,mà là chuyển vị tạo vòng 5 cạnh thì được ko ạ:D

Sản phẩm tạo thành ở trên à mình đề nghị là carbocation tam cấp mạch hở nữa còn nếu như sự chuyển vị tạo thành như bạn nói thì sẽ khó hơn vì nó tạo thanh carbocation nhị cấp mà lại trong vòng nữa ( khó ở cấu trúc phẳng) nên nó ít tạo ra carbocation thoe hướng đó thôi. Bạn đồng ý không ?

Nhưng theo tài lịu em đọc được,thì sự chuyển vị tạo vòng bên hơn ưu tiên hơn chuyển vị tao cacbocation bền !(Thái Doãn Tỉnh và Clayden;cái ví dụ ở trên là em cũng lấy trong Clayden đấy anh)

Chuyển vị vòng và cacbocation bậc cao còn tuỳ vào từng trường hợp , ko phải bao h cũng là vòng bền hơn cả. Như khả năng Gold đề ra thì vòng đó bền quái gì đâu mà chuyển , thế nên em đồng ý với cách cuả anh lmqcuong ^^

vậy cho axetilen td với H2O muốn cho nó dừng ở mức anken thôi không được ah?

Thì thế tao mới post lên để hỏi :)) Tại vì cái ví dụ đó tao lấy trong Clayden,tao chỉ thắc mắc là sao nó ko nêu thêm trường hợp chuyển vị mở vòng như anh CƯờng ! Chắc hẳn có lí do zì đấy chứ?!?!?

Vòng 4 cạnh bền quái gì đâu mà chuyển , cho về cacbocation bậc cao ko tốt hơn à? ( Thực tình mà nói thì đèo bồng thêm cái vòng 3 là quá mệt rồi ^^ , nên del nó đi thì chả tốt tốt hơn à? )

Cho mày xem lại đó,đếm lại cái vòng sau khi chuyễn vị đi,xem 4 hay 5 :-w

1/ Cái của mày ko có vòng 5. 2/ Vẫn còn vòng 3.

Cái zì hả mày :-w Coi lại giùm tao ^:^) Tao lạy mày^:)^ Vòng ba ở chỗ nào hả:_w Vòng 5 có đàng hoàng mà :-w

Sự chuyển vị này còn tùy vào điều kiện phản ứng nữa. Tùy vào điều kiện của phản ứng mà nó có thể cho ra chuyển vị kiểu này hay kiểu kia. Cái mà rồng vàng théc méc cũng đúng thôi. Ai nói là nó luôn luôn chuyển vị theo hướng cho ra terpineol đâu nào. Nói tóm lại là tùy vào điều kiện phản ứng.

Trên đây là ý kiến của tui, có gì sai mong anh em chỉ bảo, tui rất thích ai chỉ ra cái sai của mình lắm.

Vậy là chuyển vị chỗ này rõ rồi nhé Nhìn vào sp 2; 6a; 6b và điều kiện tương ứng ta thấy rằng. Ở pứ 2: từ alpha - pinen —> terpineol người ta dùng H2SO4/EtOH, còn 6 là HCl(aq). Trước tiên: phải khẳng định rằng là trong cả hai dung môi đều có sự hình thành 1 cacbocation Dung môi nước phân cực hơn EtOH nên cation hình thành từ H2O bền hơn, và sẽ tham gia chuyển vị Wagner - Meervain như là một hướng ưu tiên nhất để sinh ra hai sp là 6a và 6b Còn trong dung môi EtOH ít phân cực hơn nên cation hình thành trong môi trường này ít bên hơn, sẽ gây ảnh hưởng mạnh lên hệ vòng 4 cạnh (tương tác ko gian) gây ra sự vỡ vòng và phân bố lại theo hướng ưu tiên nhất là tạo thành cacbocation có nhiều nhóm ankyl nhất (như hình vẽ của lmqcuong). Ở đây, chắc chắn sẽ sinh ra câu hỏi là vì sao trong dung môi phân cực hơn lại là Wagner - Meervain còn trong dung môi ít phân cực hơn lại là vỡ vòng và phân bố lại khung mạch cacbon Chỗ này thì theo ý kiến riêng của mình là do cacbocation có cấu trúc phẳng, trong dung môi phân cực mạnh thì dễ dàng được bền hóa bằng cách solvat hóa (ở đây là hydrat hóa), khả năng solvat hóa trong H2O lớn hơn trong EtOH nên cacbocation này khó gây ảnh hưởng lên hệ vòng 4 cạnh ít bền mà sẽ dẫn tới sự chuyển vị 1, 2 - metyl để tạo cacbocation bền vững hơn so với ban đầu. Còn trong EtOH thì khả năng solvat hóa lúc này ít hơn, nên khả năng gây ảnh hưởng lên vòng 4 cạnh cũng lớn hơn ==> vỡ vòng

Mọi người tiếp tục cho ý kiến

trở lại hình của lmqcuong xem tí nhé !

Ông vẫn chưa nói đến tại sao lại có sự phân bố lại mạch, sự khác nhau giữa 6a và 6b, tại sao lại có sự chuyển vị đó !!! Còn như ông nói do thằng H2O khả năng solvate tốt, chính vì vậy nó vẫn giữa trong mạch cấu trúc vòng, nhưng ở đây có sự chuyển vị để làm tăng số member vòng ! Tui théc méc chỗ này đó !!! thế này nhé, như ta đã biết, trong các hệ vòng 3 và 4, do sức căng của nó nên các liên kết bây giờ có thể ví von như hình quả chuối, một moment lưỡng cực tạm thời (nhưng cũng khá lớn) xuất hiện trong hai hệ vòng này ! Ở vòng 5 và vòng 6 gần như hiện tượng xuất hiện moment này ko còn nữa ! Vậy trong solvent có khả năng solvate tốt như H2O, khả năng vòng 3 và 4 tồn tại khả quan (nếu chỉ xét trên quan điểm solvent effect thôi nhé) hơn vòng 5 vòng 6, nhưng ở đây theo bảng thực nghiệm của bác Cường đưa ra thì điều này hoàn toàn trái với lập luận, vòng 5 xuất hiện thay thế vòng 4 !!! hix ! Chính vì vậy theo tui quan điểm về solvate bị phá sản, nó có chăng chỉ đóng vai trò thứ yếu, còn nguyên nhân khác !!!

Nhưng luận điểm solvate lại đúng cho trường hợp vỡ vòng khi dùng agent là EtOH - một chất theo như zero có khả năng solvate ko cao bằng H2O! hix !

Conclusion: Hai kết luận của tui đưa ra bị trái ngược nhau, khó xử wé !!! Mà tui chưa tìm thêm được tài liệu nào nói về vấn đề này cả !!! anh em vào giúp tay nhé !

Chuyện tuanpoke nói dến là ko thể xảy ra do C2H2 + H2O -> [ CH2=CH-OH] (*) ( xúc tác Hg2+) [ CH2=CH-OH] -> CH3CHO () Quá trình () tự phát do [ CH2=CH-OH] kém bền

Đung rồi khi cộng nước vào C2H2 thi do nó kém bền sẽ tạo thành andehit.

Theo mình muốn tạo B từ axetilen thì trước tiên cho C2H2 tác dụng với HCL xúc tac la HgCl2 150-200 độ c sao do trùng hợp lên và cuối cùng là tác dụng với NaOH.