Xác định cấu trúc!?!

Giúp em tìm cấu trúc chất X sau đây ,và nếu được thì giúp em luon cái cơ chế ạ :nguong (

Xem thử hộ em cái đại ca: Sau đó cái NC-CH(-)-CN cướp H, trở thành X (NC-CH2-CN)

Có lí wá,thằng ku giỏi thật ^^ Ko biết đại ca nào còn í kiến zì khác ko ạ?!?!

hix, đọc bài này với bài của scooby-doo bên topic kia thấy toàn dùng 1,3 - proton shift , nhưng theo mình biết thì sự chuyển vị 1,3 đối với proton hơi khó (đứng trên mặt lý thuyết mô hình nhé ! ), mà proton chỉ ưu thế cho sự chuyển vị 1,2-shift ; Còn các nhóm alkyl đặc biệt là methyl mới dễ dàng xảy ra sự chuyển vị 1,3-alkyl shift ! Ko biết có ai làm thực nghiệm mấy cái chuyển vị 1,3-proton shift này chưa thì nói cho đệ phát !!! Thanks ! :ngap (

Ối, H của thằng vòng 5 cạnh linh động mà đại ca??? Theo em thì nó chỉ là bazơ vặt H của axit thôi, còn vụ chuyển vị thì chưa nghe bao giờ, hiểu quái nào được :biggrin:

úi úi, sorry súng ống nhé !!! anh nhìn ẩu quá, đây ko phải là cơ chế rearrangement thì phải !!! Vì H ở vòng năm chịu sự ảnh hưởng lớn từ hai nhóm Carbonyl nên cực linh động, và nó sẽ bứt ra dưới bất kì môi trường nào ! sau đó nó gắn vào thằng carbanion site thui !!! hehehe ! sorry nhé !!! :mohoi (