Viết bài học thuật, nên hay không?

Chen ngang một bài học thuật thế này không hay lắm, tớ sẽ delete bài này sau một thời gian.

Tớ muốn chia sẻ với bạn xitinhcm vài ý như sau:

• Bạn cứ đặt tiêu chuẩn “Cái này Việt nam không đủ khả năng nghiên cứu” làm quái gì? Diễn đàn học thuật, tất cả những background nghiên cứu, trao đổi/trao dồi kiến thức đều rất hữu ích.

• Các bài post học thuật ở đây nói riêng, hay các sách vở tớ từng học cũng chỉ là copy đâu đó, nhưng họ dịch ra. Một khi đã dịch/tổng hợp từ nhiều nguồn (papers, website…) để viết một bài tutorial thì bài đó là tài sản của người viết. Trừ khi họ copyright toàn bộ từ nơi nào đó paste vào diễn đàn này mới là đạo bài.

• Điều thứ ba, cũng là cuối cùng, bạn cứ nhè trang wikipedia.org mà “tâm sự” ở đây thì không hợp lí lắm, vì dân nghiên cứu ai chẳng biết trang đó mức độ tin cậy thấp, các thông tin đều phải kiểm chứng lại. Cần confirm lại một điều, khi một thành viên đã tạo uy tín ở một website học thuật, tức là họ đã có nhiều bài post mang tính đầu tư/tổng hợp kiến thức/tư duy logic lí giải/luận đúng sai, những bài này bản thân tớ xem trọng hơn các website bạn đưa, đặc biệt hơn hẳn wikipedia.org.

Chỉ muốn chia sẻ những ý kiến bản thân với xitinhcm. :24h_015: