Trao đổi Lý thuyết Hoá vô cơ

Nó có tính chất gì mà được dùng trong làm đẹp như làm nước hoa, khi duỗi tóc người ta dùng NH3 chi vậy.

Tại sao muối Na2HPO3 là muối trung hòa vậy?

Chỉ có lượng nhiệt phát ra nhiều hơn -> Na dễ bốc cháy hơn thôi (một ít thì chắc cũng không khác biệt gì lắm đâu).

Thì nhớ theo nó dễ hơn, mình thấy vậy đậy Điền dấu mũi tên theo tháp tam giác dễ nhầm, lại phải vẽ ra dài dòng lắm.

Ngoài ra, NH3 còn được dùng làm nở bánh bao nữa (ai để ý kĩ khi ăn sẽ nhận ra mùi, nhưng nhạt thôi). Nếu mình nhớ không lần thì bột nở là (NH4)2CO3. Còn vụ dùng NH3 làm dầu thơm và duỗi tóc thì… mới nghe đó.

Bởi vì H thứ 3 trong H3PO4 phân li vô cùng kém, nên về có thể xem Na2HPO4 là muối bão hòa. Mình nghĩ vậy đó.

Mình được nghe giảng là do phân lớp d có cấu tạo phức tạp, mức năng lượng cao hơn 4s đơn giản, thế nên có sự chèn mức năng lượng ở đây. Tương tự với 4f (rất phức tạp) và 6s. Nhưng đúng là lời giải thích trên của mình chưa cụ thể, vì sao cấu trúc không gian phức tạp lại tạo mức năng lượng cao hơn sao với sự chên lệch số lớp? Bạn nào biết trả lời giúp.

Cái này xác định qua thực nghiệm. Có thể dùng quy tắc bán kinh nghiệm Slater để tính , hay thừa nhận theo quy tắc (n+l) cho đơn giản :ngap (

Mình cũng nghỉ vậy nhưng mà ko phải, hình như axit H3PO3 là axit có tình gì đó nên muối Na2HPO3 là muối trung hòa. Mà bạn ơi! muối NaH2PO4 là muối axit mà.

Có đó bạn ơi, bạn thử đi qua mấy tiệm duỗi tóc xem, kinh lắm!!

Chắc bạn phải làm thật nhiều bài tập mới nhớ hết thui.

:smiley: Longraihoney với tiêu chí là học hoá như đánh số đề =)) thì sẽ nhớ cái dãy đó khi mới học bằng một phương pháp sau , cực đơn giản mà hiệu quả :smiley: thế này nè ta biết orbital s có hai electron ~~> qui là số 2 ta biết orbital p có sáu electron , giờ ta cộng với số electron của s là 8 :smiley: Số electron của orbital d là 10 , f là 14 :smiley: vậy ta nhớ dãy đề sau =)) 2 8 8 2 10 6 2 10 6 2 14 10 6 2 14 10 6 trong đó với hs thường chỉ cần nhớ 2<chu kì 1> 8<chu kì 2 s và p> 8<chu kì 3 s và p> 2<chu kì 4> 10<chu kì 3 d> 6<chu kì 4p> thì khi viết ta sẽ nhìn xem số e cuối nằm đâu <vd như là 16> thì ra biết ngay là 2 + 8 + 6 ~~> 3p4 liền ^^ đụng d ~~> lùi lại một số với s và p Đụng f ~~> lùi lại hai số với s và p ~~> tính dễ dàng :smiley: từ 20 ~~> 30 :smiley: thì cấu hình lun là 3d<a> 4s2 :smiley: =)) sơ sơ là thế :smiley: đặt là qui tắc Long Sờ Ki đi nhỉ =)) Rồi vài lần sẽ nhớ thoy ^^ học mà !

à à bột nở chính xác là hh NH4HCO3 và (NH4)2CO3 bạn à :smiley: tuy nhiên muối đầu dùng nhiều hơn ^^ Cho vào nước hoa một xí ancol etylic và NH3 để tạo hh đẳng phí ở t* thấp ~~> dễ bay dễ thấm vào da ^^ hay ^^

chèn mức năng lượng là từ BÍ QUÁ dùng cho hs phổ thông dễ hiểu thôi , vì các orbital ấy nó năng lượng cao hơn , chiếm vùng không gian lớn <là một ưu thế> và khả năng nhận và sự chuyển động của electron là tương đối có E cao hơn !

vì không có ngtử H đính với oxi thể hiện tính acid thoy !

A, sry, đọc nhầm. Nếu là H3PO3 thì đúng là có 1 H không liên kết với O mà liên kết với P, do đó H này không thể hiện tính acid. Bạn vẽ ra cấu trúc nó sẽ thấy.

Tại sao trong H3PO3 lại có 1 H ko đính với O nhỉ :die ( , giải thik? Mà H ko đính với O thì ko thể hiện tính âxit là do đâu :treoco ( . Hỏi tí cho vui :hocbong (

O có độ âm điện lớn, H liên kết với O nên bị rút mạnh e, có độ phân cực cao, linh động có tính acid. Thêm nữa liên kết O-H là liên kết cộng hóa trị, mật độ e giữa liên kết này ít hơn liên kết O-P hay P-H => dễ bị đứt hợn Do đó nên H liên kết O trong H3PO3 có tính acid. Nếu xét với 1 kim loại thì ngược lại, lk O-KL lại kém bền hơn lk O-H, nên có đứt là đứt ở liên kết O-KL => tạo gốc OH. Mình lý luận như vậy đó, không biết có sai sót, thiếu chỗ nào không.

"H3PO3 lại có 1 H ko đính với O nhỉ " bạn vẽ cấu tạo dùm mình cái thì thấy liền (HO)2PH=O. nên NaHPO3 trung tính H ko đính với O mà đính trên P mà P có độ âm điện nhỏ nên liên kết phân cực kém , H linh động yếu khó phân ly cho H+ nên ko thể hiện tính axit ok :quyet ( than

Tại sao luôn coi là ở trạng thái kích thích thì 1e của Photpho lại nhảy lên AO 3d mà không phải là 4s trong khi AO 4s có năng lượng thấp hơn?