Trao đổi Lý thuyết Hoá vô cơ

Hì hì đã là hằng số rồi mà thì không phụ thuộc nồng độ đâu. Và ngoài ra còn phụ thuộc lực axit nữa.

thì mỗi axit có một độ phân cực nhất định thì hằng số nó sẽ khác, còn tớ nói ở đây lè ứng với một axit thì hằng số phân li của nó chỉ phụ thuộc vào nhiệt độ thoy è

lần đầu tiên nghe thấy chắc là chuyên sang sp3d2f

tại sao trạng thái bán bão hoà lại bền cái khoản nay nghe hoài trên lớp nhưng ko ai giải thích rõ :ho (

tại sao ko dùng độ biến thiên số mol chia cho thời gian mà lại dùng ddenta C :yeah ( thân love

ặc, sao chuyển được, d có đến 5 ngăn è, có ai cho bik đê

cái khoản này rất buồn cười nhé 5AO của 3d ró ràng có mức năng lượng bằng nhau thế mà IF7 ko lai hóa sp3d3 mà lại sp3d2f tớ nhgix chắc chắn phải có sự thay đổi năng lượng gì đó :sangkhoai

này có chắc là có lai hóa sp3d3 ko đấy

tăng dần vì bán kính phân tử tăng làm lk vandovan tang tương tác cảm ửng tăng

thực ra thì cũng chưa chắc vi tương tác cảm ứng tang nhưng tương tác định hướng giảm vì độ phân cực giảm :doivien(

tại sao phụ thuộc nhiệt độ mà ko phụ thuộc nồng độ

thực ra 7 loại hạt bao gồm 1 lepton là electeron còn các hạt cơ bản là proton và nơtron có giả thiết các hạt này được cấu tạo bởi các qwacs là udscbt đó là 6 qacsw còn p cấu tạo bởi U U D nơtron thì minh ko bít có giả thiết cho rằng trong hạt nhân nguyên tử còn có pimezon là thành phần gây ra lực hạt nhân pimezon có 3loai… hồi sau sẽ rõ :yeah ( :yeah ( :yeah (

3 loại là dương âm và trung hòa

thì mình nói nó là hằng số rồi chi. Chứ nỏ lẽ bây giờ tăng hay giảm nồng độ thì K cũng thay đổi à. Còn phụ thuộc nhiệt độ là dokhi thay đôi nhiệt độ có lẽ các vật chất chuyển động lung tung tăng lên dẫn đến thay đổi K.

Xin lỗi vì đã chen ngang, tuy nhiên mình có một số câu hỏi mà chưa biết gửi chỗ nào.

Một số câu hỏi cần được giải đáp

Em có 1 số câu hỏi nghĩ là hay nên post lên diền dàn nhờ các bác giải đáp giúp. Trong lúc đánh máy bối rối có lối chính tả nào sơ suất hoặc trình bày xấu xin được lượng thứ. Em xin chân thành cảm ơn ( nhưng không hậu tạ) Thực ra em mới tham gia diễn đàn nên xưng hô có điều gì không phải mong mọi người bỏ qua cho em. Sau đây là các câu hỏi em sưu tầm được ( từ đề thi học sinh giỏi hóa học của Liên Xô- cổ lắm rồi). Phía dưới 1 số câu hỏi là ý kiến của em, nếu có gì chưa đúng mong mọi người giúp.

Em xin chân thành cảm ơn.

“Băng nóng”, “Ánh sáng lạnh”, “Nguyên tử nóng” là gì? Trả lời cặn kẽ. ( Băng nóng và Ánh sáng lạnh thì em biết rồi, chỉ còn Nguyên tử nóng thôi). Mùa nào thì hiện tượng bào mòn đá vôi xảy ra mạnh nhất? GT. Biết CT của 1 loại HCHH có thể xác được nó có màu không? GT. Giới thiệu TỐI ĐA các phương pháp tạo ra ngọn lửa bằng những PƯHH. 1 tấm kính trở nên sẫm màu khi chiếu sáng và sẽ mất màu khi giứ nó trong bóng tối. Giới thiệu tối đa các chất phụ gia để chế tạo loại kính này. (Em nghĩ chẳng hạn như AgCl) Cho biết những phương pháp nào có thể dùng chứng minh được giá trị như nhau của 3 liên kết O-H trong H3O+ và tất cả 4 liên kết N-H trong NH4+ (Theo em thì đã có các phương pháp nghiên cứu hiện đại, chẳng hạn dùng các loại phổ ) GT tại sao AgI lại dễ phân hủy hơn AgCl ? Có thể điều chế được tinh thẻ Triti không? GT. Thu khí Cl2 trên chất lỏng nào sau đây có lợi hơn? GT.:H2O, Hg, d2 NaOH, d2 NaCl bão hòa? GT sự xuất hiện khói khi đốt P và S ? Có thể dựa vào PƯ giữa sunfat sắt và muối ăn (1) hoặc nung nóng đỏ hỗn hợp muối ẩm, sunfat sắt và phèn để tạo ra “Rượu muối”. Vậy “Rượu muối” là gì? GT vì sao khi bệnh nhân bị đau rát thực quản thì bác sĩ thường kê đơn cho uống Magiêzi trắng? (Em 0 biết Magiêzi trắng là chất gì) Trong 2 lớp học song2 , lớp này đối diẹn lớp kia, cùng tiến hành 1 bài giảng hóa học, nhưng lớp này chậm hơn lớp kia 1 chút. Trong mỗi lớp có thực hiện những TN và trong không khí xuất hiện những mùi khó chịu. Đến khi giờ học kết thúc, các cửa ra vào 2 lớp đều bỏ ngỏ, tuy nhiên ở hành lang người ta thực tế 0 cảm nhận thấy có chất khí này hoặc chát khí kia. Đố là những chất khí nào và điều gì đã xảy ra với chúng? Kể những hiện tượng tương tự xảy ra tronh tự nhiên? ( Theo em, 2 lớp học đang thực hành về tính chất của lưu huỳnh, TN sinh ra SO2 và H2S- hì,hì mùi bọn này thì phải biét. Hiện tượng tương tự xảy ra trong tự nhiên là hiện tượng lưu huỳnh tự sinh- H2S và SO2 sinh ra trong khói của núi lửa.) Làm thế nào để tây được các vêt AgNO3, I2, KMnO4, gỉ trên vải trắng? GT. Những sản phẩm nào có thể thu được từ PƯ trùng ngưng phôtphat một Natri.( Câu này em chẳng hiểu người ta đang nói đến chất nào nữa!!!) Tại sao P đỏ để lâu trong không khí lại trở nên ẩm ướt? Làm thế nào để thu được P đỏ khô? (Các bác đừng giải thích là do P đỏ có tính hút ẩm nhé) Tại sao bón phân đạm cho cây bằng d2 Ba(NO3)2 thì cây chết? Làm thế nào để cứu cây? ( Theo em, do Ba2+ là đọc với cây, muốn loại bỏ nó có thể bón thêm d2 K2SO4 , vừa là phân Kali, vừa giảm Ba2+: Ba2+ + SO42- –> BaSO4! ) Khi đun nóg H3PO4 với NaCl dư thì thu được 2 hợp chất mới. Nếu lấy hết lượng mỗi chất, hòa tan vào nược rồi thêm 1 lượng d2 sôđa giải khát dư, thì từ d2 này giải phóng lượng khí bằng nhau. GT. Kết qủa TN thay đổi ntn nếu thay sôđa giải khát bằng sôđa nung khô hoặc NaHCO3 ?

Cảm ơn các anh , chị, thầy,cô, các bạn đã quan tâm theo dõi câu hỏi của em/tôi.

Thì so sánh theo Van de Waals được rùi, momen triệt tiêu rùi mừ, còn trong một dao động nào đó hình thành momen lưỡng cực cảm ứng thì ko đáng kể

thì viết đẳng thức năng lượng hoạt hóa và nhiệt độ jí mối quan hệ hai hằng số là thấy thoy è

cho tui hỏi vấn đề này với " tính acid của các hợp chất HCl HBr HI biến đổi theo chiều HI > HBr > HCl Đứng trên quan diểm về độ phân cực của các liên kết trên mà xét thì CL có độ âm điện lớn hơn Br và I nên các liên kết trên có độ phân cực biến đổi theo dãy H-Cl > H-Br >H-I nên do đó độ linh động của nguyên tử H cũng biến đổi theo chiều giảm dần từ Cl tới I , có nghĩa là tính acid của HCl > HBr > HI Thực tế cho thấy HI là acid mạnh hơn cả. Sở dĩ HI phân li mạnh hơn là do dưới tác dụng của điện trường các phân tử dung môi ( ví dụ H2O) đám mây điện tử của nguyên tử I dể biến dạng hơn ( do nguyên tử I có số lớp điện tử nhiều hơn cả ) " Vay nguyên tử I bị biến dạng thì làm cho liên kết H-I yếu di ?? có ai giải thích dùm đoạn trên kô? Ah ở trạng thái khí thì HCl > HBr >HI ( tính acid )???

Cái này mình lấy của cái bảng tuần hoàn

um mình nghĩ là trong dd NaCl