Trao đổi Lý thuyết Hoá vô cơ

Fe2(SO3)3 là 1 chất kô bền, trong dd nó đã bị thuỷ fân òy, em cứ bỏ trong dd thì nó thuỷ fân tạo Fe(OH)3 sau đó, nung là ra Fe2O3

Thực ra bài đấy ngta hỏi = 1 pứ tạo ra luôn FeS từ FeSO3 thì sao ạ?

có lẽ 1 pứ thì nung là cách tốt nhất

hic? Thế chẳng nhẽ em nhớ đề sai? Hình như ng ta cho tác dụng Na2S, thế là thế nào ạ?

làm sao dc, FeSO3 là 1 chất kô tan trong nước thì làm sao tác dụng dzí 1 chất tan

Khi ta đốt “băng Mg” rồi cho vào cốc đựng khí CO2, thì có hiện tượng gì xày ra? :mohoi (

“băng Mg” là gì ấy nhỉ? câu hỏi của bạn thì mình không rõ nhưng mà trường hợp ngược lại thì mình có thấy. tức là người ta đốt Mg rồi cho vào băng khô CO2 thì nó vẫn tiếp tục cháy trông rất đẹp. CO2 trong truong hop này không dập được ngọn lửa đang cháy của Mg. theo bạn thì phản ứng là gì nào?

tất nhiên là pứ OXH-K: Mg + CO2 –> MgO + C

sai rồi hahahah 1,để cho ngăn cản sự thoát H2 ở điện cực lam cho KL kết tủa ko đều trên điện cực 2,Khuấy dd khi đp để ngăn cản sự phan cực nồng độ :die (

chưng cất fân đoạn thu dc F2 ( do bác kô nói là PPVL hay là PPHH, tôi làm cách nào dc thì làm đừng có chửi là ngu, bác chả hơn ai ở đây đâu) Fóng tia lửa điện qua thấy có khí, cho tiếp xúc với kk thì có màu nâu ( hoặc là nâu sẵn thì khỏi cần cho tiếp xúc) => NO2 => có O2 :chuiboi (

ý thèng ku muốn nói đến tăng tính hoạt độ à? hơ hơ… sự phân cực nồng độ nữa chứ? dùng từ cao siêu quá… hơ hơ chỉ cần hiểu đơn giản để mật độ phân bố được đồng đều thế thôi !

C+ O2 ~~> CO2 cháy rộ mạnh lên… cho ngay vào nước lạnh ~~> làm đỏ dd phenoltaphlein !

hình như các đám cháy MG người ta khong dùng CO2 dập phải ko

Thì tất nhiên, pứ trên trển kia kìa! tuanpoke có thể đọc lại bài “Đám cháy Mg” cùng trong chủ đề Basic Concept Chemistry nếu muốn!

hơ hơ, có lẽ là cho HCl thật dư để tạo Zn2+, đ/p dd thu Zn

Tại sao tính axit cua H2SO4 mạnh hơn HNO3 nhưng tính oxy hóa của HNO3 lại mạnh hơn H2SO4

TRích của bommer_champion 1 tại sao phải khuấy dd khi điên phân’ 2 phải cho NO3- vào dd diện phân làm gi?

TRích của bommer_champion sai rồi hahahah 1,để cho ngăn cản sự thoát H2 ở điện cực lam cho KL kết tủa ko đều trên điện cực

Em trả lời dùm anh là kim loại đây là gì, vì thứ tự điện phân ưu tiên rất rõ ràng. khuấy ở đây có vai trò giúp quá trình thóat khí trênc ác điện cực nếu có xảy ra dễ dàng hơn . Câu 2: em có thể đưa ví dụ cụ thể. theo anh nhớ thì thường cho thêm NO3- vào giúp quá trình câu bằng điện tích dung dịch.

tính acid dựa vào khả năng cho H+, tính OXH dựa vào khả năng đưa nguyên tố khác lên SOH cao hơn, 2 tính này kô liên quan với nhau

:sangkhoai :sangkhoai chào các bạn tôi đang cần thông tin về màu các chất khí , chất kết tủa bạn nào giúp tôi với

Thông thường thì ai cũng biết như Cl2, Fe(OH)2… Còn những chất khác thì em liệt kê 1 số sau:

• Đồng (II) eliten glicolat: màu xanh thẫm (pứ nhận biết glixerol).
  • CuCl: tinh thể trắng, CuCl2: tinh thể màu nâu, CuSO4: tinh thể trắng.
  • ZnCl2: bột trắng háo nước, Zn3P2: tinh thể nâu xám, ko tan.
  • K2Cr2O7: tinh thể đỏ da cam, dễ tan, Cr2O7: lục sẫm, CrO3: đỏ sẫm.
  • MnCl2: tinh thể đỏ nhạt, tan trong nước, KMnO4: tinh thể đỏ tím, MnO: xanh lục, MnO2: đen, Mn2O7 lại là chất lỏng màu đen lục. Tạm thời đơn giản vậy, chừng nào rảnh em post tiếp!