Trao đổi Lý thuyết Hoá vô cơ

khi có sấm sét thì tạo ra 2 cái luôn

theo tôi thì bất kì muối nào dang khan cũng không dẫn điện được đâu.Chỉ khi cho vào nước mới dẫn được thôi.Tôi nói thế không biết đúng không.:021_002:

để một chất có thể dẫn điện được thì hiện tại trong chất đó phải có các ion (dĩ nhiên các trường hợp này chỉ xét trong môn hóa), vậy muối khan của bạn dù có ngậm nước nhưng nó không tạo ra các ion nên không dẫn điện được.

lượng O3 tạo ra do sét hoàn toàn ko đáng kể mà chủ yếu là do pứ quang hóa dưới tác dụng của as mặt trời :hun (

à mình xin lỗi mình lộn, O3 tạo thành là do tia cực tím, còn tia sét tạo ra NO. kiến thức lẫn lộn hết rồi :24h_093:

Có ai biết về cách viết phức chất với NH3 không? Em có mấy công thức phức chất [Ag(NH3)2OH],[Cu(NH3)4OH]mà chẳng biết thành lập công thức thế nào cả.:24h_079:

[Ag(NH3)2]OH. [Cu(NH3)4]OH

Chị duonghoa28 thân mến!Em muốn hỏi các thành lập mấy công thức phức chất đó mà.

Bạn viết cấu hình e ra ( của ion), xem thử sẽ có thể có dc bao nhiêu AO trống, sau đó nhét mấy cái ligand này vào -> CT. Mấy trường hợp đơn giản là như thế. Muốn tìm hiểu thêm thì xem lí thuyết về phức chất - Hóa học vô cơ tập 3 ( Hoàng Nhâm)

Vì NH3 có trường yếu nên không có sự dồn electron ở atom trung tâm. Các ligand sẽ tạo lk phối trí với atom trung tâm và phân bố theo dạng lai hóa sao cho lực tương tác các ligand là nhỏ nhất, ở đây là cấu tạo phẳng. Cũng dựa vào đó mà ta có thể biểu diễn và giải thích được dạng hình học phức amoni của Cu2+ và Zn2+ ^^

Thế tôi hỏi bạn một câu nhé: gỗ có dẫn điện không? (ta đang xét ở dạng “tionh khiết” đấy) Nếu bạn trả lời câu này được thì bạn sẽ biết đáp án của mình Thân!

O4 có màu xanh nhạt, được tạo ra đồng thời với O3 với lượng không đáng kể, tuy nhiên nó là nguyên nhân gây màu đáng được kể đến hơn cả O3 Ngày trước khi hóa học chưa phát triển người ta còn nói màu của bầu trời được phản chiếu từ mặt nước biển đấy các bạn à ^^ thú vị nhỉ ^^

Chúng ta biết rất rõ rằng ở độ cao 20-25 km cách mặt đất hình thành tầng ô-zôn. Một câu hỏi tự nhiên là do đâu có tầng ô-zôn đó? Nếu cho rằng tầng ô-zôn là quà tặng của Tạo hóa để bảo vệ con người thì nó không làm được chức năng đó vì nó rất dễ bị phân rã. Nếu hàm lượng ô-zôn trong khí quyển thấp, quá trình phân rã không đáng kể. Nếu tăng hàm lượng thì tốc độ phân rã nhanh hơn. Và nếu hàm lượng ô-zôn đạt tới 20-40% thì sẽ xảy ra phản ứng nổ. Còn nếu tầng ô-zôn không phải là cái đã có từ khi sinh ra Trái Đất thì nó được tạo ra từ đâu? Để có ô-zôn, cần có tác động của một tác nhân nào đó vào ô-xy của khí quyển. Tác nhân đó đã có sẵn. Đó là các tia chớp khi có giông bão và bức xạ cực tím của Vũ trụ

Còn muốn rõ ràng hơn: http://www.clst.ac.vn/AP/tapchitrongnuoc/kcm/2001/tapchi09/6/tep37.htm

đối với kim loại có hóa trị 1 thì tạo phức chất với 2 gốc NH3, kim loai có hóa trị 2 thì tạo phức chất với 4 gốc NH3. ví dụ [Ag(NH3)2]OH. [Cu(NH3)4]OH

Câu phát biểu này chưa đúng nhé. Cái VD đưa ra cũng chỉ là để bổ trợ cho câu phát biểu ấy thôi chứ chưa khách quan lắm.

Giờ tui sẽ dùng pp phản chứng lật đổ câu phát biểu ấy nhé :mohoi (

1. Giả sử câu phát biểu của bạn đúng
  2. Vậy phức của Na với NH3 thì sao?
  3. Kết luận: câu phát biểu trên chưa đúng —> nên sửa lại cho phù hợp hơn. :mohoi (

1 vài ý kiến chủ quan :mohoi (. Thân ái.

vậy mình hỏi bạn gỗ dẫn điện vì sao vậy? nếu bạn trả lời được câu hỏi này thì bạn sẽ biết được câu trả lời của cậu ta (mặc dù có thể câu ta sẽ ko trả lời hì hì):021_002:

NH3 chỉ tạo phức chất đối với các muối không tan hoặc bazơ không tan, và đây là mình ghi theo sách chứ không phải là ý kiến của mình

K nhớ là NH3 có tạo phức với CaCl2 ??? Thế thì CaCl2 không tan ???

Trong việc tạo phức với NH3 thì nguyên tử của kim loại nào còn obitan trống thì mới có thể tạo phức, khi đó thì nó sẽ tạo ra liên kết cho nhận. Đối với các chất tan thì khi cho tác dụng với NH3 thì một là nó phản ứng tạo ra chất mới hoặc không phản ứng, nhưng NH3 có một tính chất đặc biệt là nó có khả năng tạo phức với các muối và bazơ không tan. @Khanh:Vậy bạn hãy cho mình công thức của phức giữa CaCl2 và NH3 đi và những quy tắc mình nói khi xác định có bao nhiêu gốc NH3 thì đó là áp dụng với các muối không tan.

Muối ngậm nước dạng khan đứng riêng một mình chỉ dẫn điện khi có tác đông mạnh của trường điện từ –> hiện tượng cảm ứng

Muối được xếp vào hệ điện môi - chất cho điện tử - chất nhận như pin thì vẫn có thể tạo ra sự truyền dẫn điện tử. Như pin khô muối liti clorua,… muối lúc này đóng vai trò là gì bạn nhỉ? điện môi hay chất cho điện tử hay chất nhận điện tử?