Trao đổi Lý thuyết Hoá vô cơ

phương pháp này đơn giản thôi, bạn nên tìm sách ngoài mà đọc, liên quan đến giải toán phần kim loại, dễ tìm thôi, cố lên bạn nhé

cái đó khong dựa vào khối lượng mol được, bởi vì nhiều khí nặng hơn nước vẫn bay đó thôi: Cl2, O2…, theo mình nghĩ ozôn bay lên dược là phụ thuộc vào nhiều yếu tố khác: khói lượng riêng, sức hút trọng trường…

chao cac ban,minh can tim tai lieu giup giai nhanh bai tap trac nghiem hoa hoc ,co ai biet chi cho minh voi,share gium nghen,cam on nhiu! :cuoi (

VÌ OZON CHỈ CÓ THỂ ĐƯỢC TẠO RA Ở ĐIỀU KIỆN THIX HỢP… TRÊN ĐÓ OZON SẼ HẤP THỤ CÁC TIA BỨC XẠ TỬ NGOẠI TIA CỰC TÍM UV… GIẢI PHÓNG O NGUYÊN TỬ VÀ OXI… CÒN Ở TẦNG THẤP NHẤT LÀ Ở GẦN ĐÂY NÓ SẼ LÀM CHO TA SOK MÀ CHẾT… ( CÂU NÌ CÓ LẼ KO CHÍNH XÁC)

cac ban cho minh hoi tai sao liti nam trong kim loai kiem nhung lai co nhung tinh chat khac biet voi kim loai kiem nhu vay?

Khác biệt như thế nào bạn có thể nói ra dc ko ? :mohoi ( Mà tui nghĩ nếu có khác thì cũng…ko sao cả. Như H đấy, H được xếp vào nhóm IA nhưng có tính chất của KL kiềm đâu nhỉ ?! :cuoi (

cho em hỏi cách tính PH của dung dịch muối của axit yểu ?

pH dd muối của acid yếu & base mạnh: xem như là 1 dd base yếu -----> [OH-]gần đúng = căn bậc 2( Kb * Cb) ~ [OH-]gần đúng = căn bậc 2 (Kb* Cmuối) -----> [H+]gần đúng = 10^-14 / [OH-]gần đúng -----> pH = 7 + 1/2 ( pKa - pCmuối)

hidro hinh nu theo minh thi no khong co nam trong kim loai kiem .thinh chat khac biet cua liti so voi kim loai kiem nhu la hidroxit cua cac kim loai khac deu de tan nhung LiOH lai la chat it tan, dat biet Li co the dien cuc thap hon Na nhung lai co tinh khu manh hon Na va cac kim loai kiem khac

Dzụ độ tan là do yếu tố tích số tan của LiOH nhỏ, cái này theo tui nghĩ là thuộc về lý tính; bảng phân loại tuần hoàn cho thấy các hóa tính tương tự của ng/tố trong cùng 1 phân nhóm chính thôi. :cuoimim ( Thế điện cực thấp nhưng trạng thái ứng với soh càng kém bền thì thể hiện tính khử càng mạnh bạn à. :cuoimim (

@@@: nhắc bạn 1 tí nhé: từ lần sau trở đi bạn nên gõ dấu trong các bài viết nếu ko các bài viết của bạn sẽ có khả năng “đi về nơi xa” đấy. :cuoimim (

uhm, cám ơn bạn nha. nhưng mình vẫn chưa hiểu thế điện cực của Li so với các kim loại kiềm khác.bạn giải thích rõ hơn được không :nghe (

Thế điện cực của Liti nó âm hơn so với các kim loại kiềm khác là do nó có nhiệt hidrat hóa lớn.

Tách hỗn hợp Oxi và Ozon ntn ^^. Em sục vào nước đc ko nhỉ?

uả , cái này cũng liên quan đến nhiệt hidrat hoa nữa hả

cho mình hỏi : C(graphit)–> C(kim cương) chỉ nhận một lượng nhiệt rất nhỏ 0.42kcal nhưng thực tế phản ứng lại khó khăn như vậy?

Các bạn cho tôi hỏi giữa tetraclo etan và điclo etan thì chất nào có hidro linh động hơn tại sao? Xin cám ơn rất nhiều

các Bác ơi tại sao xiclopropan với xiclobuttan lại kém bền hơn xiclopentan và xiclohexan.

Lý do: sức của căng vòng 3; 4 quá lớn. :cuoimim ( :hutthuoc(

nhận nhiệt ít nhưng cần áp xuất cao –> khó thực hiện ,kim cương nhân tạo làm đc và có nhiều ứng dụng như dùng cắt kính hay làm đầu khoan,… Nhưng làm ra cũng tốn tiền lắm do cần có nồi áp xuất chịu đc sức ép lớn. :slight_smile:

Muốn phản ứng xảy ra thì biến thiên năng lượng Gibbs (deltaG) phải âm, trong đó deltaG = deltaH - T.deltaS, ở đây chỉ có yếu tố enthalpy (delta H) mà chưa có yếu tố entropy (deltaS) và nhiệt độ, hai yếu tố này không đủ làm deltaG âm nên phản ứng không xảy ra. Thân!