TiO2-Tổng quan/nghiên cứu/ứng dụng

anh nguyen oi , em tiến hành theo phương pháp anh nói , chỉ có khàc là em không cho bay hơi từ từ mà tiến hành sấy khô ở 120C và thu lớp bột tào thành sau đó nghiền và nung…sản phẩm em thu được rất mịn chỉ có điều là không trắng mà nó có màu vàng vàng , em không hiể là do đâu , anh có thể giải thích giúp em không ạ? cảm ơn anh!

Hôm nay vào đây mới nhâm cứu vấn đề này. các you bàn và phân tích rất kỹ thấy rất thuyết phục và rất hay. Chân thành cảm ơn tất cả. Tuy nhiên các link cảu các tài liệu đính kèm đều die nên ko download thêm để xem xét cụ thể. Mọi thứ đang hơi mơ hồ nhưng thấy rất hấp dẫn. MOD fix lại mấy tài liệu giúp để ngâm cứu chút đỉnh cùng thảo luận thêm. thank !:vanxin(

Heiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii Bro ơi, Thứ nhất, chuyện màu vàng là phình phường thôi, có thể do lẫn clo, em có chắc là đã nung ở 400°-500°C trong môi trường có oxy khoảng 3-4 h chưa, nếu như vậy mà vẫn còn màu vàng thì hoàn toàn không bình thường Thứ 2, em sấy trực tiếp ở 120°C thì kích cỡ hạt chắc chắn ko được ưng ý rồi, anh khuyên em nên để ở nhiệt độ bình thường hoặc chỉ khoảng 50-60° rồi cho bay hơi rất rất từ từ trong thời gian đủ lâu Chúc em thành công to robinxon: sorry bro nhé, bây giờ mình không thể có điều kiện để post lại, bro có thể xem trực tiếp rất nhiều source trên sciencedirect thân

thank nguyencyberchem: Nói thật là cái này đã có thí nghiệm và tìm hiểu trước nhưng ko biết nguồn tài liệu rõ rang. mấy hôm nay ngao du theo sự chỉ bão của các MOD nên học hỏi được khá nhiều. Hiện nay đang sử dụng acid acetic để chuyển hóa sang dạng hòa tan trước khi đưa về dạng keo sử dụng etanol. Tuy nhiên thí nghiệm vẫn xãy ra quá trình lắng kết tủa trắng. Tham khảo trên diễn đàn http://www.solgel.com/sgforum/forum_posts.asp?TID=110&PN=1 thấy các member bàn luận khá chi tiết nhưng rút cục vẫn thiếu kinh nghiệm quá. Ai đã làm thành công chỉ giáo chút. Nếu dùng HCL hay H3PO4 thì hiện nay đang thiếu nên chưa tính. Titan đi từ nguồn TiO2. Điều kiện kiểm chứng như các công đoạn chắc còn khó khăn quá. thẩm định nếu oke tính tiếp. Xin chỉ giáo thêm.:24h_118:

cho em hỏi cơ chế tác dụng và ảnh hưởng của sóng vi ba trong quá trình điều chế nano TiO2 có sử dụng sóng viba làm xúc tác???

hi Bạn điều chế bằng pp gì, sol-gel?

chào mấy các anh! Em hiện đang chuẩn bị làm đồ án tốt nghiệp đề tài" khảo sát ảnh hưởng của hàm lượng dioxit titan (TiO2) biến tính ( cấu trúc anastase cà rutile) đến tính chất và cấu trúc vật liệu nanocompozit polyetylen tỷ trọng cao - HDPE/TiO2." các anh có thể cung cấp cho em chút tài liệu ko? hiện giờ em chưa biết gì về cái này cả. cho em hỏi mấy câu trước nhé: +những phương pháp tại hạt n-TiO2 phổ biến là gì vậy?

• sự cần thiết phải biến tính TiO2 khi phối trộn với vật liệu polymer? phụ gia biến tính?

em muốn hỏi, vật liệu TiO2 ở kích thước nano có ứng dụng gì khác vật liệu TiO2 bình thường ạ? TiO2 P25 mọi người nói trên thị trường có kích thước nano không ạ? mọi người biết trả lời giùm em ạ. Em cảm ơn!

Cái này khó nói lắm, nếu e chạy tia X và từ phổ tính được kích thước hạt qua pt Sherrer ở cỡ nano thì là cỡ nano e ạ. Ko thi quan sát ảnh TEM xem sao, nói chung rất khó nói. CÒn về tính xúc tác quang, tiO2 nano mới có tính quang xúc tác e à, P25 thì tùy t°C xử lý, kích cỡ hạt cỡ tăng. nói chung, trong khoảng 4-50 nm thì có thể có hoạt tính quang xúc tác và hoạt tính tăng khi kích thước hạt giảm (do S tăng) http://nopr.niscair.res.in/bitstream/123456789/6124/1/IJCA%2048A(10)%201378-1382.pdf

Thân

coi thêm bài này nhé e http://www.sciencedirect.com/science?_ob=ArticleURL&_udi=B6WHJ-45BCC6C-3G&_user=10&_coverDate=10%2F01%2F2001&_rdoc=1&_fmt=high&_orig=search&_sort=d&_docanchor=&view=c&_acct=C000050221&_version=1&_urlVersion=0&_userid=10&md5=400e84dd3f7bb8fdc74bcc8afdb77531

moi nguoi oi. cho minh hoi mot cau. TiO2 co phan ung voi kiem loang k?

Minh đang làm đề tài lớp phủ TiO2 lên nền thủy tinh.Mình định dùng tiền chất là TiCl4! Xin hỏi ae nào có kinh nghiệm giúp mình với. Ae nào đã từng làm qua với tiền chất khác có kết quả thì cho mình vài lời khuyên he.Thanks!

Mình đã làm cái này rồi, mình dùng sol gel dip coating, tiền chất là alkoxide Nói chung dùng sol gel phủ lên thủy tinh rất ok, lên thép ko rỉ mới khó, hic

Mình đang tìm hiểu về động học của các phản ứng xúc tác quang hóa/ TiO2, bạn nào có tài liệu về vấn đề này cho mình xin với. Thanks

mình đang điều chế tio2 từ ticl4, sản phẩm thu được mình đem đi đo xray để tính kích thước hạt nhưng mình đang bí về việc xác định thành phần anatase và rutile có trong mẫu của mình. anh chị nào biết giúp mình với! nếu dùng xray thi thì có tính được thành phần anatase và rutile không dùng phép đo nào khác? Mong mọi người giúp! đây là xray mình chụp thử nghiệm mọi người xem các thông số của nó có thể dùng để tính tỉ lệ không nhé!

chào nguyencyberchem. cho em hỏi một chút.em đã đọc một số bài post của anh. chắc anh đang nghiên cứu về TiO2 ạ. em đang tìm hiểu về TiO2. a có thể hướng dẫn cách làm nano TiO2 được không? rất cảm ơn anh. địa chỉ mail của em ntcmrxxii@gmail.com.