tìm hiểu về ứng dụng của (C2H5)3N

em muốn tìm hiểu về ứng dụng của(C2H5)3N.có phải nó có khả năng chống tách lớp cho hỗn hợp etanol,xăng, và nước (1 phần rất nhỏ) không ạ?nếu có thì tại sao lại như vậy ạ? em cảm ơn.

Theo mình biết thì (C2H5)3N ứng dụng nhiều nhất trong tổng hợp . Cái mà bạn nói thì tốt nhất thì nên vô phòng thí nghiệm với sự hướng dẫn của 1 ông GS nào đó , hỏi ở đây chưa chắc ai đã biết , vì ứng dụng này rất hiếm gặp …

theo mình hiểu thì sự tách lớp chủ yếu là do sự khac nhau về tỷ trọng và độ phân cực ( thường người ta hay chú ý tới độ phân cực nhưngt heo mình cả hại dều quan trong). ba cấu tử bạn cho có đặc tính , áp suất hơi bão hòa và tỷ trọng và cả độ phân cực là khác nhau . bản thân mình cũng chưa từng thấy qua (C2H5)3N có ứng dụng này nhưng nếu xét về thành phần cấu trúc thì hoàn toàn có thể . bạn lên tìm hiểu thêm !chút ý kiên mong co thể giúp bạn chút ít.

có lẽ ứng dụng của (C2H5)3N là trong tổng hợp hữu cơ vd http://chemvn.net/chemvn/showthread.php?t=10944 xem cái pư điều chế tamiflu có 1 bước dùng đến chất này