Polime

Cho em hỏi : Iso atactic polypropylen có nhiệt độ nóng chảy 160C, trong khi đó atactic polypropylen có nhiệt độ nóng chảy 73C. giải thích sự khác biệt này?viết công thức cấu tạo tối thiểu 6 mắc xích của hai dạng trên. Mong các thầy chỉ giúp em

Trước hết bạn chú ý các chữ màu đỏ ở trên mới chính xác nhé! Về cấu trúc thì bạn có thể xem [b]Ở đây[/b]. Còn về nhiệt độ nóng chảy: Chúng ta biết nhiệt độ nóng chảy phụ thuộc mạnh vào cấu trúc hình học của phân tử, phân tử càng cồng kềnh thì nhiệt độ nóng chảy càng thấp (Đồng phân càng phân nhánh càng có nhiệt độ nóng chảy thấp). Hai polime trên, nếu xét mỗi một mắt xích thì chúng hoàn toàn giống nhau, nhưng xét toàn bộ phân tử polime dài thì dạng Isotactic là dạng đối xứng hơn, phân tử xoắn đều hơn, do đó việc “sắp xếp” chúng dễ hơn, tức nó bền hơn => Nhiệt độ nóng chảy cao hơn (nhiệt độ cao hơn mới phá vỡ được lực Van đec-Van). Đồng phân atatic có cấu trúc “lộn xộn”, việc “sắp xếp” chúng là khó hơn (hay lực Van đec-Van nhỏ hơn) => Nhiệt độ nóng chảy thấp hơn! Tuy nhiên đó là những ý kiễn của tôi- người không phải chuyên về Hữu cơ hay Hoá lý. Hi vọng các bạn hài lòng!:24h_081::cuoimim (