Phản ứng cùa NaNO2 + KI + H2SO4

2NaNO2+2KI+2H2SO4 = I2+NO+K2SO4+Na2SO4+2H2O Khi tui làm thí nghiệm này thấy khí I2 màu tím, một ít NO bị hóa nâu thành NO2 và váng màu đen tạo thành lắng xuống đáy bình. cho hỏi váng màu đen đó là j’ vậy??? Liệu có thể I2 ở trạng thái rắn ko? Nếu phải thì tại sao lại ra được trạng thái rắn vậy? Giải thích chi tiết giùm tui nha!

:24h_055::nhamhiem:thohong(:24h_035:tớ nghĩ chất rắn màu đen đó cũng có thể là I2 vì I2 tan ít trong dung dịch. phản ứng cũng tỏa nhiệt, vì I2 dễ thăng hoa nên có nhiệt độ cao là dễ bay hơi, một ít I2 đã bình thăng hoa nên bạn thấy có khí màu tím bay lên, nhưng phần lớn I2 vẫn lắng xuống trong dung dịch! hi, theo mình biết thì là thế! chất rắn màu đen là KMnO2! kết tủa đen không tan!:24h_071: chất rắn màu đen đó là MnO2:24h_055::24h_035::24h_035::kham (:kham (

Tui cũng làm thí nghiệm này!Cũng có khí bay lên và kết tủa! Nhưng tui thấy kết tủa màu xanh rêu!

Phản ứng này đúng là có hiện tượng như bạn mô tả, lượng kết tủa ở đây khá nhiều, kết tủa này chính là I2 đó bạn. Lượng I2 tạo ra nhiều chứng tỏ phản ứng xảy ra rất nhanh và mạnh, KI gần như bị oxi hoá hoàn toàn thành I2. Mình cũng đã kiểm chứng kết tủa bằng cách thêm dung môi hữu cơ (mình đã dùng CCl4 và kết tủa màu đen tan hoàn toàn tạo dung dịch màu tím - đúng là của I2 trong CCl4). Bạn có thể làm lại để kiểm chứng! Có bạn cho rằng có MnO2 ở đây là hết sức vô lý, lấy đâu ra cái này nhỉ? (Vả lại nếu có thì nó cũng k thể tan trong CCl4). Hihi Chúc các bạn học tốt môn Hoá! Thân!