phân tích sắt bằng phương pháp AES-ICP

minh làm dề tài về phân tích Fe trong nước nhunng minh ko tìm được tài liẹu về phương pháp phân tích AES-ICP các bạn có thì giúp mình với nha!

MÌnh thấy tài liệu của thầy Đông về pp này cũng viết nhiều không biết bạn đọc chưa hình như có trên diễn đàn đó

Sao cứ nhất định phải là ICP - AES? Bạn làm giàu mẫu lên rồi dùng GF cũng đc vậy? Hay thầy chỉ định luôn phương pháp? Trong trường hợp sau thì thành thật chia buồn với bạn. Bạn nên đọc kỹ bài giảng của thầy Đông phần ICP. Tôi nghĩ bạn xem xét kỹ xem hàm lượng Fe là bao nhiêu đã, chiết làm giàu đc thì chiết. Nên hạn chế dùng ICP vì đắt tiền, điều này sẽ làm giảm điểm đề tài của bạn (nếu là Seminar) hay sẽ làm tốn tiền của bạn (nếu là khóa luận). Thân!:gaucon(

cho mình hỏi tại sao phải cho La vào dung dịch đo và vai trò của La trong phương pháp AES là gì vậy???

Thường La được cho vào mẫu là để giảm nhiễu của cấu tử lạ

cám ơn bạn đã giải thích. Vậy bạn có thể nói rõ hơn về La dùm mình được không? La có phải là laser hay lantan không vậy bạn hay là 1 chất nào đó?:bidanh(

Người ta thường dùng Lantan cloride thêm vào để giảm nhiễu

ban noi rõ ve thầy đó làm thế nào để mình tìm được tài liệu của thầy

thầy Đông là một GV dạy ở trường Khoa Học Tự Nhiên, thầy là chuyên và phổ nguyên tử, tài liệu của thầy hình như trên diễn đàn có, bạn thử tìm, hoặc là bạn tìm cuốn sách phổ nguyên tử của thầy Phạm Luận cũng được.

Fe có hàng ngàn vạch phổ nên khi phân tích ICP-AES cho các nguyên tố ngại nhất là có mặt của Fe, không biết như vậy thì có dùng ICP-AES để phân tích Fe có được không. Thầy ơi giúp chúng em với.