Lau chùi vết ố trên hàng xi mạ ?

Các bác ơi… giúp đở Sillyone với…:24h_080: Sillyone có 1 cái hộp được xi màu vàng óng rất đẹp của nước ngoài xi …mà do thời gian lâu quá… trên 10 năm, trên bề mặt của hộp xuất hiện những vết ố li ti…không còn láng bong như trước nữa, dù Sillyone cất kín trong tủ…không va chạm với vật cứng… Khi Sillyone lấy ít dầu em bé thấm gòn và lau chùi thì sáng hơn tí xíu…nhưng liệu có loại nào khác để giúp chùi cho sáng bong như củ không hay chí ít cũng được trên 95%. Hộp này không thể đem xi lại mà nếu có xi ở đây chắc còn mau bay và mau ố hơn…chắc không được trên 10 năm như xi trước mà chỉ vài tháng quá… Xin góp ý giúp Sillyone với…Big thanks !

Merry Christmas and Happy New Year to everybody !
                                  :quatang(:quatang(:quatang(

Trường hợp của bạn có thể xử lý bằng cách nhờ thợ chùi lư đồng dùng máy đánh bóng vải chùi lại. Có một loại sáp , bình dân gọi là xi , dùng để đánh nó bằng máy này.

Không dùng bất kỳ giấm, chanh hay giấy nhám hoặc dầu ăn vì nó sẽ làm hỏng lớp tăng dính trên bề mặt nhựa , dưới lớp xi.

Thân

Ah, bạn thử mua Cana-một loại hóa chất đóng hộp-giống giống hộp sơn ấy. Chợ Nhật Tảo có bán đó. Bạn dùng vải mềm hoặc giấy ăn thấm hóa chất rồi lau chùi vật dụng.

Xin cám ơn các bạn rất nhiều… Sillyone se ghi nhớ thêm các hướng dẫn của các bạn…để phòng sau này có việc dùng… Trong thời gian chờ đợi các bạn trả lời… Mình cũng táy máy thêm vài cách, vá đã lấy kem đánh răng…thấm gòn đánh lên mây chổ ố xi…và cho kết quả đến trên 96%…rất mừng… Một lần nữa xin cám ơn sự trợ giúp của các bạn… Chúc ngày chúa nhật dzui dzẻ:24h_052: