làm sao để nước đá cháy?

có ai co cách nào để nước đá cháy đc ko :vanxin( :art (

hình như mình nhớ không nhầm thì trong sách hóa học lớp 10 có phần flo co phản ứng gì đó liên quan đến nước cháy đấy

Nước không có khả năng cháy, nhưng có thể làm cho nó có vẻ như cháy. Cách làm như sau : Cho cục nước đá lên trên bột CaC2, bật lửa. C2H2 lan ra trên bề mặt cục nước đá, bắt lửa và cháy. Chắc cái bạn tìm là cái này.

mình dùng rượu cho vào làm đá rồi đốt ko biết có đc ko? bạn nào còn cách khác nói dùm nhe’!

Mình nghĩ là nếu làm cách trên thì chỉ một lúc sau, khi đá tan ra một phần thì C2H5OH hết cháy được. Còn dùng nhiếu C2H5OH quá thì người ta sẽ thấy rõ là nó cháy chứ không phải nước đá. Nếu bạn tìm được phản ứng nào tỏa nhiều nhiệt, sản phẩm có thể bốc cháy, trong đó nước là chất tham gia thì có thể…

hay minh cho lên mặt nườc đá mấy cục Na hoặc K lên trên thế là nó tự bốc cháy cách này hữu hiệu ko? cách này có vẻ ổn ha (^+^)

Cách này cũng không được đâu bạn. Thứ nhất, để Na có khả năng cháy thì bạn phải cho một lượng đủ lớn (K thì khỏi) -> dễ nổ, nguy hiểm. Thêm nữa là khi Na, K tác dụng, chúng sẽ chạy lòng vòng trên bề mặt cục đá, văng ra. Ngoài ra nhìn từ ngoài vào thì người ta sẽ thấy là cục Na ,K cháy chứ không phải nước đá. Cuối cùng, Na và K không hề rẻ. Nhất là K, mình tìm hoài không đâu có bán.

Xài P trắng xem bắt lửa ngon lành lắm

P trắng thì khác gi K,Na đâu?

Nếu lấy P trắng bỏ vào nước, đun sôi nước lên thì sẽ có ánh lửa xanh bay ra, không tỏa nhiệt, gọi là lửa lạnh. Còn dùng P trắng với nước đá thì mình không nghĩ là có thể. Cũng như nảy giờ mình nói, điều kiện là làm sao cho người ta có cảm giác như cục nước đá cháy. Thêm nữa là khi P cháy, nhiệt sẽ làm đá tan -> nước -> P tắt. Ngoài ra P trắng khó điều chế, mình tìm mua cũng không thấy đâu bán mà chỉ toàn P đỏ.

Xin chào các bác ! Về vấn đề nước cháy em có xem một phản ứng người ta cho axeton vào nước tạo thành 2 phân lớp do axeton nhẹ hơn nước(hình như thế) sau đó cho một mẩu Na vào làm mồi lửa đốt cháy axeton (axeton rẻ có nhiều trong nước sơn móng tay, trông giống nước). Còn với nước đá em không biết làm như vậy có được không, chưa làm thử bao giờ nên không biết, mọi người cho ý kiến nhé. :hun (

chắc mình dùng cồn khô để lam lạnh ko ai để ý chắc mọi người tưởng đá cháy :smiley: “goods ideal!” hihi ^!^

P trắng bán ở chợ Kim biên rẻ mà …11k /1lít, tại cho vào dung môi … P đỏ đắt lắm, 300k /kg nghe lạnh người. P trắng băy hơi dễ và độc nên không thể dùng được

trong sách hóa lớp 10 có phần nói là sục flo vào nước thì nước sẽ tự bốc cháy do F2+H2O->HF+O2 (mình không nhớ rõ tại sao lại như vậy.)

Do F oxi hóa được O, phản ứng tỏa nhiệt + phát ra ánh sáng nên chắc nhìn tưởng nước cháy. Ý kiến của mình là vậy.

minh moi kiem đc video nói về hiện tượng này nhưng tiếng anh còn kém ko nghe đc ai giỏi nghe rui nói dùm xem chất gì nhe
http://www.youtube.com/swf/l.swf?video_id=Tf4gOS8aoFk&eurl=http%3A//www.webqc.org/chemicalforum/viewtopic.php%3Ft%3D562&iurl=http%3A//img.youtube.com/vi/Tf4gOS8aoFk/default.jpg&t=OEgsToPDskLqYPDB-QExQbBu8--t0qhV&rel=1&border=0

Mình dùng mẹo một tí, “nước đá” ở đây là đá khô (CO2 rắn), ta đốt 1 mẩu Mg kim loại rồi bỏ lên bề mặt CO2 rắn thì xảy ra phản ứng Mg + CO2 -> MgO + C, và phản ứng toả ra nhiệt và ánh sáng dữ dội như đang cháy, có thể xem như nước đá đang cháy. Còn nếu muốn cháy trong nước thì ta dùng phản ứng đốt cháy của Fe. Thân!

The video is no longer available.

hixx mới coi đc giờ sao thế :duaha (

Về việc NƯỚC ĐÁ CHÁY thì mình hoàn toàn đồng ý với victory71986. Ý kiến của bạn quả là good idea và phù hợp với câu hỏi của chemlife 90. Còn link bạn victory đưa thì hỡi ôi die rồi hu huh hu…hic hic…Bạn tìm lại thử nhé, cảm ơn bạn vic trước nhé. Thân!