Làm pháo hoa đơn giản tại nhà :D

Hơ, có thể là do hồi đó mình dùng hơi nhiều Zn chăng? Thật sự là không nhớ rõ lắm vì lâu quá rồi, Zn càng nhiều thì hình như màu xanh càng đậm dần cho đến khi… cháy không nổi. Than bột nếu không nghiền mịn quá thì văng tia lửa nhìn cũng vui vui. :slight_smile:

Bạn flameleaf có từng thử *** NI3 chưa nhỉ, cũng dễ điều chế thôi và phản ứng nổ khá nhạy ngay cả khi còn ẩm.

Cái thằng NI3 em nghe nhjều, thấy có 1 lần. Nhưng chưa đ/c nổj, nó đòi I2 tinh thể, kiếm ko ra. Mà NI3 nhạy gần như là nhất rồi, kêu nó nổ to nhưng yếu, ko rõ yếu là như thế nào nên ko dám đụng tới, nguy hjểm. E nhát lém

Cái thằng NI3 em nghe nhjều, thấy có 1 lần. Nhưng chưa đ/c nổj, nó đòi I2 tinh thể, kiếm ko ra. Mà NI3 nhạy gần như là nhất rồi, kêu nó nổ to nhưng yếu, ko rõ yếu là như thế nào nên ko dám đụng tới, nguy hjểm. E nhát lém

phản ứng của 3 chất KMnO4,C2H5OH,H2SO4 pứ này dùng hay lắm !!! với pứ này bạn có thể làm 1 màn ảo thuật ‘châm đèn không cần lửa’ chỉ cần có đèn cồn và hỗn hợp H2SO4 đặc + KMnO4 rắn . chú ý là khi trộn hỗn hợp H2SO4 với KMnO4 thì sẽ có một hiện tượng rất hay và nguy hiểm đấy (Mình thử rồi mà ) nên phải cho KMnO4 vào dd ax đặc chớ làm ngược lại!!!

còn cái NI3 thì hay đấy !!! thực ra là NH3NI3 mới đúng chất này cực kì nhạy nổ !!! chỉ cần một chiếc lông gà rơi vào là đủ nổ rồi còn phải hỏi nữa

điều chế ra nó cũng hơi vất vả đấy cần ddNH3 đặc+ KI đặc + I2 tinh thể

còn đem cho chúng hòa tan vào nhau rồi phải rồi còn phải đem phơi khô lấy chất rắn chứ lị ( chớ cô cạn )

mình nghĩ cứ vào phòng thí nghiệm hóa của nhà trường là có I2 tinh thể ngay:cuoimim (

yes yes…e rất thích nghịch thí nghiệm hóa học :stuck_out_tongue: vì thế rất cảm ơn mí ah vì hướng dẫn trên.Nhưng vì chưa có khả năg tài chính lẫn dụng cụ thíu tùm lum…nên hehe các ak chỉ rõ dùng e là có thể mua hóa chất ở đâu + dụng cụ đơn jan nhất :stuck_out_tongue: Thanks so much

ui chòi:24h_070: lông gà rơi trúng là nổ thì điều chế xong dùng thế nào ???:24h_058:

Không cần I2 tinh thể đâu platin ơi, hồi đó mình dùng cồn I-ốt mua ở tiệm thuốc tây. Dung dịch NH3 đặc có thể mua được dễ dàng hoặc tự điều chế cũng rất dễ.

1 chai cồn I-ốt hồi đó mình điều chế được 1 nhúm nhỏ xíu NI3, vì cái này dễ bị phân hủy quá.

Gõ nhẹ cái đũa thủy tinh vào là nổ.

Vui wa’ nhờ ^^ Làm thử mới đc. Các bác lưu ý nhỏ cái này: khi nghiền KNO3 phải nghiền từng chút một(khoảng 1 hạt ngô) rồi nghiền từ từ vì thằng này dễ nổ lắm, nghiền nó trc rồi mới nghiền các chất khác, ko thì các bác tự chịu trách nhiệm ^^