Hỏi về ESI MS

Mình có một chất có thể kí hiệu là R(-)M(+), trong đó R là mạch carbon mang điện tích âm và M là kim loại kiềm.

Mình muốn hỏi khi chạy phổ ESI MS, có thể xảy ra trường hợp thấy peak dạng như R2M, R3M2… ở phổ negative và RM2, R2M3… ở phổ positive không nhỉ.

Mình nghĩ là không thể vì khi phân tích mẫu lại xuất hiện các chất mới phức tạp hơn chất cũ ah, điều này rất vô lý, mình đoán vậy thui, có gì bạn trao đổi lại nhé.

Đây cũng là điều mình thấy khá lạ. Tuy nhiên mình chạy thực tế thì thu được phổ như vậy. Có ai có cách giải thích không nhỉ?

chào các bạn mình có một câu hỏi về phổ ESI MS. Mình không phải là dân chuyên hóa nên chỉ cần hiểu nguyên tắc cơ bản của nó. nguyên tắc thì mình đã rõ, có điều chưa hiểu rõ về các kí hiệu. mình cần biết các thông số về tốc độ phun sương và điện thế của điện trường. mình gửi các bạn phổ của mình và nhờ các bạn chỉ giáo giúp, cho mình biết các giá trị trên có được thể hiện trên phổ không? và cụ thể là thế nào rất cảm ơn các bạn!

Phổ của mình đây nhé

Bảng kết quả không có những thông tin bạn cần. Bạn nên hỏi lại kĩ thuật viên, thởi gian chạy mẫu cũng đã khá lâu và cường độ peak hơi thấp.

hi, cảm ơn mod rất nhiều nhá.