Hỏi: Khoảng tuyến tính theo định luật Beer trong phân tích trắc quang

Xin thầy và các bạn giúp với:vì sao trong phân tích phổ hấp thụ phân tử UV-VIS thì nồng độ các chất nếu nhỏ quá hoặc lớn quá thì không còn tuân theo đl Beer nữa.Xin cảm ơn nhiều nhiều.:020:

Limitations of the Beer-Lambert law The linearity of the Beer-Lambert law is limited by chemical and instrumental factors. Causes of nonlinearity include:

• Deviations in absorptivity coefficients at high concentrations (>0.01M) due to electrostatic interactions between molecules in close proximity
  • Scattering of light due to particulates in the sample
  • Fluoresecence or phosphorescence of the sample
  • Changes in refractive index at high analyte concentration
  • Shifts in chemical equilibria as a function of concentration
  • Non-monochromatic radiation, deviations can be minimized by using a relatively flat part of the absorption spectrum such as the maximum of an absorption band
  • Stray light [source reference], 4rum không khuyến khích copy/past, nhưng mình thấy câu hỏi của bạn đã được trả lời rất rõ ở đó nên mình đã past bài viết đó sang đây mà không sửa gì hết, mong nó có thể giúp được gì đó cho bạn.

Mình xin cảm ơn bạn rất nhiều.

Bạn còn cần không! Gửi bạn cái này nè, trích từ quyển Các pp phân tích lí hoá (1991) của GS Hồ Viết Quý - (cố) GS Nguyễn Tinh Dung. Chúc bạn học tốt!

thanks mấy anh nhiều.Em đang cần gấp cái này ^^:ngo 1 (

thanks AQ đã nhắc nhở, em đã mở được file rồi. Cám ơn diễn đàn, cám ơn Hồ Sỹ Phúc:24h_048:

a oi c ho e hoi pas de mo file la gj vay a thanks

a ho sy phuc oi cho em hoi pass de mo file la j vay a thanks

vào xem lại nội quy đi bạn!

Pass la chemvn nhung mjnh mo k dc ban oi