hỏi khái niệm mất khi nung

cho em hỏi: khái niệm " mất khi nung" la gì?

Hi em! Khái niệm này em “lượm” ở đâu ra vậy. Cho thêm chút thông tin trong câu hỏi của em đi. Thông thường khi nung, các chất có thể thoát khí ra như CO2, SO2… làm giảm khối lượng xuống thôi

câu 1:khái niệm “mất khi nung” trong hoá học silicate? ý em hỏi là:khi nung chất gì bị thoát ra? câu 2: cho em hỏi: công thức của: xanh metylen là gì vậy? em cảm ơn!

Hi bạn !

Câu hỏi này quả là có một ko hai, ko biết hệ nung là gì, nhiệt độ bao nhiêu,…, chỉ đơn thuần là câu hỏi “mất khi nung là gì?” hay “khi nung chất gì bị thoát ra?”. Chẳng lẽ có một list các chất luôn thoát ra với bất kì hệ nung nào, và mình phải học thuộc nó sao? hix !

câu 2: cho em hỏi: công thức của: xanh metylen là gì vậy? em cảm ơn!

Bạn có thể tham khảo ở đây !

theo mình thì khái niệm trên rất thường gặp trong công nghệ silicat va gốm sứ. Khái niệm trên dùng để chỉ về sự thay đổi khối lượng mẫu sau quá trình nung kết khối ở nhiệt độ cao. Sự thay đổi khối lượng ở đây thường là do sự có mặt của các chất dễ bị phân hủy ở nhiệt độ cao như CaCO3-> CaO + CO2 v…v… sự bay hơi của nước ẩm và nước cấu trúc, sự có mặt của C và các chất cung cấp nguồn O để thực hiện quá trình oxi hóa khử như Fe2O3, …