Hóa Học Đại Cương

Xét quá trình C2H5OH(khí)→ C2H5OH(lỏng). Cho biết quá trình có tự diễn biến ở 298 K không ? .Quá trình này thuận lợi về entanpi hay entropi ? Biết : S0(C2H5OH(khí))=282,7(J/mol.K) S0(C2H5OH(lỏng))=160,7(J/mol.K) Δ H0s(C2H5OH(khí))=-235,3(kJ/mol) Δ H0s(C2H5OH(lỏng))=-277(kJ/mol)

cái này theo mình là thuận lợi về enthalpy vì từ trạng thái khí sang lỏng tức là quá trình tỏa nhiệt, deltaH cuả quá trình âm.Tuy nhiên lại ko thuận lợi về entropy vì xu hướng của 1 biến đổi là làm tăng độ mất trật tự của hệ,ở đây từ khí sang lỏng,độ mất trật tự giảm.Tuy nhiên xét cho toàn quá trình thì quá trình này lại không thuận lợi về mặt nhiệt động: deltaHo pư và deltaSo pư đều âm.Pư chỉ xảy ra thuận lợi ở nhiệt độ thấp để deltaGo pư= deltaHo pư - T* deltaSo pư âm Thân!

thanks bác nhìu. em tính deltaG phản ứng ở 298 K là >0. Cho em hỏi T trong công thức deltaGo pư= deltaHo pư - T* deltaSo pư là K hay oC vạy ah. mà delta G>0 ở 298 K thì quá trình ko tự diễn biến ở 298 K dúng ko ah! trả lờ dùm em nhé. thanks bac’

T trông công thức ấy là độ K em. em cứ nhớ như vậy denta G >0 thì quá trình tự nhiên ko xảy ra và ngược lại. vậy thoi.

chính xác bạn ạh!Quá trình ko tự diễn ra ở 298K.Một biến đổi tự xảy ra khi deltaG < 0.Nhiệt độ trong nhiệt động (đa số???) thì dùng K hết!Trong công tức này là K,vì bản thân S có đv là J/mol.K hay cal/mol.K. À khi tính deltaGo bạn cũng phải xem sự phù hợp về đơn vị giữa deltaHo và detltaSo nhé. vì dụ deltaHo đơn vị là KJ và deltaSo đơn vị là J/molK là ko phù hợp. thân