Hiệu ứng ortho-

hix, Ko còn khả năng giải thích rõ hơn được nữa !!! :bepdi( Không hiểu thì pó tay vậy ! Đã nói hiệu ứng lập thể (hay cụ thể là hiệu ứng cộng hưởng từ vòng pi) đóng vai trò quan trọng nhất, sau đó mới tính tới hiệu ứng cảm như một hiệu ứng phụ thêm ! Tại sao lại cứ lập luận nhè hẳn vào nitro hút electron (Cảm hay cộng hưởng ???) hoài vậy nhỉ ! Nếu bằng hiệu ứng cảm thì NH2 và NO2 đều -I.

bây giờ thì đã hiểu, hic coi lại hoài mới hiểu,thank nhiều.

anh bm ơi NH2-C6H5-OH ở vi trí m- ít chịu ảnh hưởng của hiệu ứng+C nhất thì sao nó lại có tính axit yếu nhất được

Anh có thể cho em biết một số giá tri thực nghiệm của các R-C6H5-COOH, R-C6H5-OH, R-C6H5-NH2,R-C6H5-NH3+ được ko thank!

Sao em nói p-NH2-C6H4-COOH yếu hơn C6H5COOH mà chẳng ai tin cả? Mấy anh xem trong Hóa học Hữu cơ 2 của Đỗ Đình Rãng có đấy.

Rút cục là câu nào mới là câu phát biểu của thằng em đây !??? :mohoi (

Hic cả hai câu đêu đúng anh à

Cả hai đều ngơợc với những gì chú nói !

Số liệu thực nghiệm trích từ handbook: 2-aminobenzoic acid: 2.09 (nấc 1) 4.79 (nấc 2) 3-aminobenzoic acid: 3.07 (nấc 1) 4.79 (nấc 2) 4-aminobenzoic acid: 2.41 (nấc 1) 4.85 (nấc 2) benzoic acid: 4.204

Ủa sách nào vậy anh?Em xem qua sách của ĐHSP thấy số liệu ngược lại mà.Anh tham khảo và chỉ giáo giúp em với! :kinhbu (

Lange’s Handbook of Chemistry (15th Edition) Edited by Dean, J.A. © 1999; McGraw-Hill

Em thấy ko ổn lắm, vì axit 4-aminobenzoic có nhóm -NH2 hiệu ứng +C phát huy mạnh ở para thì làm sao mà tính axit laih mạnh hơn axit benzoic được?Với lại em về xem lại sách thì thấy pKa trong đó trùng với nấc axit thứ 2 trong số liệu của anh, mà nấc này ở đâu ra vậy?

trường hợp nhóm amino gắn ở vị trí para của benzoic acid thì anh cũng ko giải thích được ! Số liệu thì anh ko dám nghi vấn, vì tất cả các trường hợp còn lại (như -OH, -Cl, -Br, -F, -I, -CN, -NO2…) đều hợp lí cả.

Nhưng tiên quyết, số liệu của em anh ko chắc là đúng, vì trong đó theo em nói, amino ở ortho có tính acid cao hơn benzoic acid, cái này anh nghĩ ko đúng, trái với qui luật !

Thân !

Em nghĩ thế nay ko biết co đúng ko? 2 cái pKa trong số liệu của anh thì là của NH3+ và COOH thì liệu pKa1 có phải là của NH3+ ko? Bởi vì anilin có pKa=4,6 thì khi có nhóm hút e như COOH sẽ làm giảm pKa của nó tức là giảm tính bazo.