Hidro nguyên tử làm mất màu dung dịch thuốc tím

Chào các bạn. Hôm trước mình làm thí nghiệm về tính khử của hidro nguyên tử như sau: Cho Zn vào d d H2SO4 2N, giữ nguyên 1 thời gian. Sau đó cho vào ống nghiệm đó 1 giọt KMnO4. Hiện tượng là d d dần bị mất màu. Bạn nào biết có thể giải thích giùm mình đc k?? Ở đây đã xảy ra phản ứng gì vậy?? Tks mọi ng :24h_057: À, tiện thể cho mình biết cái nồng độ 2N là gì?? Công thức tính ntn luôn?

Phản ứng này cũng đơn giản thôi: Khi cho Zn vào dd H2SO4 sẽ có phản ứng: Zn + H2SO4 => ZnSO4 + [H] Chính [H] nguyên tử này phản ứng với KMnO4, tác dụng làm mất màu KMnO4. Nồng độ 2N được gọi là đương lượng mol tương ứng với số ion trong phân tử. Ví dụ H2SO4 2N thì : đương lượng mol của H+ là 2x2=4 (M), còn đương lượng mol của SO4(2-) là 2x1=2 (M)

Mình cũng đã biết tạo ra hidro nguyên tử nhưng mình vẫn chưa rõ làm thế nào tạo ra đc. Ngày xưa cô mình có gảng qua nhưng mình k nhớ rõ. Hình như là Zn—> Zn2+ +2e H+ + 1e —> [H] (sao chỗ này k tạo ra H2 luôn nhỉ??) Còn 1 vấn đề nữa là [H] làm mất màu KMnO4 thì phản ứng ntn??? Có phải là [H] + MnO4 2- + H+ —> Mn2+ + H2O :24h_027:

cho mình hỏi sao lại ra dc H nguyên tử nhỉ. giải thích gium nha. thanks:24h_027:

Hydro được sinh ra trong lòng dung dịch, trước khi tạo thành H2 thì hydro hình thành những nguyên tử trước rùi 2[H] mới tạo H2. (gọi là hydro đang sinh)

Vậy hidro đang sinh ấy có phản ứng ntn với KMnO4 nhỉ?? :24h_027:

MnO4(-) + 5H* + 3H(+) –> Mn2(+) + 4H2O Thân ái