Góp ý về diễn đàn !

DẠo này bác Yugi hình như bị lạc ở cõi nào rồi không thấy bác vào, :liemkem ( bác Nguyencyberchem thì chắc đang lấy năng lượng, và tìm cảm hứng. Cu súng ống bận thi cử thì phải, bản thân atbu cũng có giai đọan “cai” dạng như thế. Sớm lấy lại cảm hứng cùng anh em. Góp ý post bài, bảnt hân cá nhân atbu có kiến thức ko chuyên sâu lắm, nhưng nếu quan tâm thì mình cũng cố gắng tìm hiểu tham gia, với tinh thần học hỏi. Nên khi post cũng cố gắng thảo luận càng sâu càng tốt , dzĩ nhiên tùy sức mìhn thui. Dạo này thấy có 1 bạn rất tích cực tham gia diễn đàn, ko khí diễn đàn cũng có. Nhưng cảm tấy bài của longraihoney có sức thuyết phục không cao (anh góp ý thật lòng , ko có ý chê đâuem vì bằng tuổi em anh thua em nhiều keke) do rộng nhiều mà không sâu, nên làm diễn đàn bị lõang. Vậy mình góp ý với longraihoney nên thảo luận sâu cùng anh em về mảng nào em quan tâm. chúc vui và học tốt. :quyet (

Đồng ý với anh, em nó post bài lan man quá, lại còn nhiều lỗi chính tả

Góp vui thêm vào danh sách nghỉ hưu non là tên em, hiện giờ em ko có thời gian để thảo luận chuyên sâu nữa nên xin phép nghỉ hưu có thời hạn, để tạm cái topic tổng hợp bất đối lại đó đã ^^

hic, dạo trước lo chuyển nhà, chuyển đến chỗ mới không có net nên không post bài được. Bây giờ mới có net lại ở nhà được mấy bữa. Bỏ khá lâu, nhưng xem ra diễn đàn dạo này chỉ có box phổ thông là mạnh thôi. Các vấn đề chuyên sâu đã nhạt đi nhiều rồi. Mọi người cố gắng lấy lại tinh thần nào.

em là Longraihoney nè… cảm ơn mọi người đã góp ý cho em… tuy nhiên không phải bỗng dưng em lại mở nhiều topic như vậy trong box phổ thông đâu ạ… Bởi vì bọn em phải học rất nhiều chuyên đề mà chuyên đề nào cũng đòi hỏi phải nghiên cứu sâu hiểu rõ và áp dụng bài tập tốt ~~> em lập các chuyên đề đó ra cho các anh các bạn dễ thảo luận nhưng mà hình như ít bạn nào học phổ thông trong web mình quá… còn cái lĩnh vực đỉnh của em thì hình như là chưa có T_T mới biết chút chút về hoá thì làm gì có khái niệm đỉnh hả các anh ^^ Nếu có ai sẵn sàng thảo luận thì em sẽ phát triển các box đó luôn ~~> nhiều người mới làm nên tập thể mà…

@ BQT : diễn đàn vbb nó có chức năng send email all members mà… tại sao lâu lâu mình lại không send mail nhỉ? nội dung ngắn thôi và có địa chỉ web của mình… Kinh nghiệm cho thấy là không phải người ta chán hoàn toàn web mình mà đa số lại wên mất địa chỉ rồi cũng làm biếng tìm lại :bole ( nên là có mem đăng kí rồi nhưng KHÔNG BAO GIỜ vào lần thứ hai :sacsua ( các anh thử dùng xem coi có cải thiện được gì không :hung (

Diễn đàn dạo này có link chemvn.net vào cực tốt, ko vấn đề gì cả Ko phải ít bạn học phổ thông vào mà là các chủ đề quá tẻ nhạt, hầu hết kiến thức có trong sách, mà đã có trong sách thì… ai dại mà ngồi online để đọc, vừa nhức mắt vừa ko hiệu quả! thêm nữa là dạo này đội tuyển các tỉnh bận thi hết, ko ai có thời gian mà onl cả (kể cả đọc lẫn post bài)…

@longrai: Ở trên là những ý kiến đóng góp của thành viên BQT về cách post bài của em đấy ! Tốt nhất là em nên cải thiện, vì ngoài ra cũng còn một lí do khách quan nữa đứng từ phía source 4rum, đó chính là khi số bài càng nhiều (nhưng lại ko chuyên sâu, vì ta nên tập trung vào chất lượng nhiều hơn là số lượng), một phần là file backup càng nặng, sau này nếu xảy ra sự cố rất khó restore, mặt khác hiện nay diễn đàn đang đặt nhờ trên server của phòng hoá tin, nên dung lượng của diễn đàn cũng bị hạn chế chút ít (cái này hồi trước chúng ta cũng đã nghe thầy ncson nhắc nhở goài !!!). Longrai cố gắng phát huy tính chuyên sâu của chủ đề nhé !!!

@all: BM chân thành xin lỗi anh em vì gần đây thời gian lên 4rum hơi hạn chế, chắc chắn vào đầu tháng 2 năm sau sẽ khác liền, lúc đó mình sẽ chuộc lỗi sau bằng vài bài kiến thức chuyên sâu, tạo chủ đề cho anh em thảo luận, vì hiện nay ý tưởng cũng có nhiều goài, chỉ cần có time là múc luôn !!!

@anh Nguyên: hahaha, anh Nguyên nói vậy có nghĩa là bây giờ anh đang lấy lại cảm hứng với phong độ phải ko ạ !!! Chắc anh Nguyên phải chủ động viết vài chủ đề chuyên sâu cho anh em nghía với !!! Em đang tìm hiểu về mô hình xúc tác của xúc tác phức kim loại chuyển tiếp, anh đã từng làm mảng này chưa ạ ! Nếu rồi thì anh create một topic thảo luận cho anh em nâng level anh nhé !!!

Diễn đàn ta bây giờ có lẽ hơi buồn, chắc anh em ban quản trị phải tiên phong lấy lại phong độ để khơi nguồn cảm hứng ! Mong thầy Quân, thầy Trúc, anh Nguyên, anh Yugi, anh Atbu lấy lại tinh thần chiến đấu !!! hehehe, còn BM thì sau khi thi xong sẽ có bài liền !!! hehehe ! hix, suýt quên cu súng ống, lâu giờ ko thấy cu ấy viết bài nào phục vụ phổ thông cho sâu sắc hết nhỉ !!! Thi HSG xong thu gom được gì thì viết cho phong phú thêm box phổ thông nhé ! Nhưng nhớ viết sâu sâu một tí !!! :tinh ( :bachma ( :chaomung

Sao dạo này em thấy 4rum ta mất hết phong độ vậy , ở box PT , lý thuyết thì chẳng có gì , còn bên bài tập thì toàn post bài tập lên xong rùi để đó , chẳng có ai giải. Mí anh chị thi xong rùi thì vô đóng góp cho 4rum nhà ta thêm vui vẻ chứ sao mà lặn hết chơn vậy

Hình như là bài của sinh viên năm nhất hơi bị ít thì phải sao hổng thấy chủ đề gì nổi bật hết zậy !!! Mà theo em các bạn phổ thông post bài hay đấy chứ ! đọc bài tập hay ý kiến em thấy hỏi rất hay ngoài ra còn tích cực nữa , hổng biết sinh viên năm nhất đi đâu hết rùi…híc híc…

Em thấy mấy Box của mình sao sao ấy. Em không nói là không hay nhưng có mấy cái mấy anh chị toàn nói cao siêu ko hà, bài tập em thấy post lên thì chẳng ai giải hết, lượng người online sao ít wá. Mà dạo này thi xong rùi mà

Chúng ta có thể viết những bài viết bằng tiếng Anh hay khuyến khích các thành viên đóng góp ý kiến sử dụng tiếng Anh. Như thế không những, trong phạm vi người Việt Nam mà tất cả các bạn sinh viên ở các trường đại học trên thế giới hay bất cứ ai ở các nước có tiếng Anh thông dụng cũng có thể hiểu được và tham gia vào diễn đàn. khi ấy số lượng thành viên của diễn đàn sẽ tăng lên rất nhiều. Nếu có thể thu hút được ý kiến toàn thế giới thì sẽ có rất nhiều chủ đề thảo luận sôi nổi.(diễn đàn có muốn tất cả các bạn sinh viên trên thế giới biết về diễn đàn này không?) Tên diễn đàn là “World of chemistry” nhưng thảo luận đa số là tiếng viêt. Có thể diễn tả được cái mình muốn nói bằng tiếng anh là điều rất cần thiết cho sinh viên. Có thể phát triển được tiếng Anh chuyên ngành. (không biết từ nào thì lật từ điển ra tra từ từ sẽ nhớ). Nếu có thể thảo luận bằng tiếng anh thì chất lượng diễn đàn sẽ tăng lên rất nhiều, do thu nhận được nhiều ý kiến đóng góp hơn nữa. như thế thì còn gì bằng. Đây là một vài ý kiến cá nhân. mong các bạn góp ý. thân. :nhacto (

anh ơi vốn tiếng anh em chán lắm mà tiếng anh chuyên ngàng hóa lại càng ko biết gì ko chỉ em mà còn rất nhiều bạn cũng thế sự nồng ghép hóa và tiếng anh thì cũng hay nhưng khó thực hiện !!! em nghĩ vậy !

Em thấy hay đấy , em tuy ko rành cái nè lắm nhưung cũng rất muốn có dịp tiếp xúc với TA nhiều hơn nhất là về Hóa ấy Em thấy anh BM rất giỏi cái nè đấy , hay là anh BM tiên phong đi or ai khác cũng được để mọi người làm theo Nhưng cứ post bài từ PT dễ dễ cho ai chưa quen nâng dần vốn từ đã Mong ý tưởng này thành công ! Thân

người Việt nói tiếng Việt, trừ mấy cái tên phản ứng hay từ phiên âm thôi, sính ngoại làm gì :biggrin: BM là sinh viên đại học, mọi người trong môi trường đó đều dùng từ ngữ chuyên ngành thì rất hợp lý, còn học sinh phổ thông thì nói thế cho ai nghe :hocbong ( Mấy thầy nhà mình cũng toàn phiên âm thôi(như Lewis –> Le vít chẳng hạn :biggrin: ) trừ mấy thầy công tác nước ngoài suốt thì không nói, còn làm bài kiểm tra thậm chí viết Le vít là ăn điểm rồi :biggrin:

Đúng vậy, phải nắm thật kỹ khái niệm bằng tiếng Việt đã, sau đó nền tảng Hóa đã tạm xem như chắc chắn thì hãy chú trọng đến ngoại ngữ chuyên ngành

Các tài liệu tiếng anh trong đó có tiếng anh thông thường chiếm phần lớn, còn các từ chuyên ngành cũng có nhưng cũng có thể coi là ít. Như thế tại sao không thử ý tưởng này. +Có thể lúc đầu thì hơi khó khăn trong các bài viết và diễn đàn về số lượng bài có thể là ít nhưng từ từ khi quen rồi thì thật tuyệt. +Nếu ý tưởng này được thực hiện thì vào diễn đàn chemvn vừa có thể biết nhiều về hóa vừa có thể học nhiều kỹ năng đọc anh văn. +Mình thấy thầy aqhl chẳng hạn, thầy ấy thường xuyên poss những bài bằng tiếng anh lên diễn đàn nhưng có ít thành viên nào thảo luận. +Muốn poss một bài tiếng anh có chất lượng không dễ. Có thể tải bài đó từ internet nhưng cũng phải coi nội dung như thế nào đã ! +Mình nói vậy chứ mình cũng gặp khó khăn trong tiếng Anh. Mình nói ra ý tưởng này là vì có thể giúp bản thân và các bạn cùng phát triển về ngôn ngữ quốc tế này.

–>Mong các bạn thảo luận thêm. thân :busua(

mình đang học thpt nên chưa dám nghĩ làm những bài tập hóa tiếng anh vì tốn thời gian nhiều quá nó sẽ làm mình ko có thời gian cho môn khác vả lại mình vẫn chưa phải là học hóa chuyên ngành chắc cái này thích hợp số ít những người hay ham nghiên cứu !

mình hoàn toàn đồng ý, cá nhân mình rất dị ứng với 1 số đứa học phổ thông khi post bài cứ chêm thêm mấy từ tiếng Anh vào, như kiểu chứng tỏ ta giỏi lắm :bidanh(

Anh ơi có cách nào để tìm kiếm từ trong diễn đàn nó dễ hơn không. Chứ như tìm trong một topic nào đó mà mấy chục trang thì tìm chả ra.

mình thì đồng ý với ý kiến của bạn đó. nhưng kế bên từ tiếng anh có thể có tiếng việt được ko chú có mấy từ ko có trong từ điển làm sao tra mà học. lại phải hỏi thì tốn thời gian :hun (

Có một số lần khi em tìm kiếm từ ở một bài viết nó ra dòng chưa có bài viết mới trong ngày hôm nay. hix _