Góp ý hoàn thiện diễn đàn

Hiện tại, diễn đàn thế giới Hóa học chemvn.net đã trở lại, với version vbulletin cao hơn. Nhưng việc upgrade từ vbulletin version cũ sang version mới làm xuất hiện nhiều lỗi trong bộ source code.

Mình cũng ko phải dân chuyên, nhưng có thể mò, và thêm vào đó là sự giúp đỡ của anh em bạn bè IT, nên việc sửa các lỗi “có thể sửa” nằm trong tầm tay.

Nhưng bây giờ thời gian mình đang có giới hạn, ko thể test hết toàn bộ các lỗi đang xuất hiện trên diễn đàn.

Mình mong anh em ta góp sức tí, ai phát hiện lỗi gì thì báo cho vào topic này nhé. Các lỗi có thể linh động thì mình sẽ reply ngay cách khắc chế tạm thời. Và về sau sẽ chỉnh cho mất lỗi đó luôn.

Mong bà con chemvn đóng góp xây dựng để diễn đàn mau chóng hoàn thiện đi vào hoạt động.

Thân chào !

Hi Trước mắt, em gắng sửa cho anh cái “trả lời nhanh” nhé. Thân

anh minh thêm vào phần bài mới và bài trong ngày rất có ích cho việc theo giỏi diễn đàn. anh là dân hoá mà làm được như vậy là pro quá. bái phục bái phục:tuongquan

BM ơi, em sửa một chút cais trả lời nhanh được không, thu hẹp lại cai Smilies hoặc bỏ đi, hic, làm trong lab, ngồi lén post bài mà có mấy cái hình này thầy thấy nghi liền, thông cảm nhé Thanks

Forum nâng cấp rồi, tuyệt quá. Nhất là vụ đánh tiếng Việt thấy rất tuyệt. Cám ơn Ban quản trị và nhà tài trợ. Tốc độ vào chemvn có vẻ cũng nhanh hơn chút xíu.

Mình có 1 câu hỏi là bây giờ đã gửi được file chưa. VD mình muốn gửi 1 file powerpoint 1MB đi kèm bài viết thì có được không.

Hi! Mình thấy forum đã hoạt động độc lập và tách khỏi khoa hóa trường ĐH KHTN, nên chăng bỏ luôn cái CBGD trẻ luôn. Mọi người thấy thế nào? VD như có giáo viên Hóa cấp 3 cũng thảo luận ở đây, có ghi CBGD không? Nói chung, mình thấy nên sửa lại cái này, đại loại như chỉ phân biệt người nào đang làm về Hóa như nghề nghiệp chính thức của mình, người nào dạng tìm hiểu kiến thức, hs cấp III. Như vậy thấy hữu ích hơn nhiều Thân!

<SPAM>BQT cho phép em xì-pam tí nhe :cuoi ( Em thấy cái title đó tự bản thân mỗi ng thay đổi dc mà a Nguyên. Em đồi gồi đó :cuoi ( Mọi người toàn gọi em là tam hoàn hoài ah, giờ em set là Tiểu Lý Tầm Hoan luôn cho khỏi nhầm nữa…he he h e…:cuoi (

Hoàn toàn ủng hộ ý tưởng của Nguyên. Forum la một sân chơi bình đẳng, ai đóng góp nhiều thì được tôn trọng nhiều. Danh từ CBGD nghe chói tai quá. Hy vọng các Mod ngày càng làm forum sạch đẹp.

BM ơi, em sửa một chút cais trả lời nhanh được không, thu hẹp lại cai Smilies hoặc bỏ đi, hic, làm trong lab, ngồi lén post bài mà có mấy cái hình này thầy thấy nghi liền, thông cảm nhé Thanks

Trùi, vậy cú này em bị hố, em thấy anh thích reply qua hệ thống module quick reply, nên chỉnh cho khung quick reply gần giống full reply. Ai ngờ anh lại hok muốn thía ! hehe ! Vậy thì để em bỏ lại cái đống smile đó ! Nhưng hơi tiếc, huhu !

Mình có 1 câu hỏi là bây giờ đã gửi được file chưa. VD mình muốn gửi 1 file powerpoint 1MB đi kèm bài viết thì có được không

Bây giờ gửi file vô tư luôn rồi anh. Anh click vào button Tải file từ máy, hoặc nhìn vào cái “nẹp giấy” trong khung soạn thảo, đó cũng là icon của attach files. Các file và dung lượng đã được qui định trong window of attachment. Hiện tại em chỉ set file nén .rar là 5000kb.

Hi! Mình thấy forum đã hoạt động độc lập và tách khỏi khoa hóa trường ĐH KHTN, nên chăng bỏ luôn cái CBGD trẻ luôn. Mọi người thấy thế nào? VD như có giáo viên Hóa cấp 3 cũng thảo luận ở đây, có ghi CBGD không? Nói chung, mình thấy nên sửa lại cái này, đại loại như chỉ phân biệt người nào đang làm về Hóa như nghề nghiệp chính thức của mình, người nào dạng tìm hiểu kiến thức, hs cấp III. Như vậy thấy hữu ích hơn nhiều Thân!

À, hehe, ý kiến của anh Nguyên cool wé ! hehe ! Em nghĩ cũng nên bỏ cái group này, còn bây giờ em đã set tất cả các thành viên đều sử dụng đựơc custom title, custom avatar … để thành viên có thể thoải mái tham gia về mặt nội dung mà ko bận tâm nhiều về những hạn chế hình thức.

Cảm ơn các anh đã góp ý kiến cho em trong giai đoạn đầu khai trương nhà mới ! :quyet (

Cho em hỏi tí dzới nhe BQT :cuoi ( Dàn mod cũ (trừ các anh nguyencyberchem, thanhatbu, aqhl & BM) ở box phổ thông và các mod trong box ứng dụng sao he? Các mod ấy thôi ko mần nữa hay ko cần thêm mod ở các box ấy nữa? :mohoi ( :cuoi (

Hi! BM thêm nút thanks quá tuyệt. hoan hô. Sẵn hỏi luôn, 2 cái lề trống bên fải và bên trái có bỏ được không? để đó làm thấy forum hơi chật. Còn nhà tài trợ sao ko có quảng cáo, forum mình nhận quảng cáo không? hehe, BM làm luôn cái chatbox như PhQuan làm ở forum cũ đóa, cũng dzui à, nhiều khi muốn 8 mà ko biết ở đâu. Làm cái chatbox, bro nào tám khoẻ, cho làm mod chatbox luôn “mod 8” THế nhé! nhớ xóa dùm cái Smilies của trả lời nhanh nhé, hic, mới có 1 chú PhD mới tới, ngồi ngay đằng sau lưng anh, hic, thông cảm nhé

<SPAM> Tranh thủ 8 xíu :cuoi ( Em xung phong làm “mod 8” BQT đồng ý ko ạ? :cuoi ( Em thấy anh Nguyên nói cũng hợp lý đóa. Dàn trang hết sang 2 biên luôn hoặc dàn nhưng chừa 1 tí xíu thôi - khoảng 0.5cm - nhìn vừa xinh xinh vừa…đã con mắt :cuoi (

Mới tham khảo ý kiến một chuyên gia IT đê:

cuongphantu: Diễn đàn Thế Giới Hoá Học? > ..:: HÓA HỌC CHUYÊN NGÀNH -SPECIALIZED CHEMISTRY FORUM ::.. - Diễn đàn Thế Giới Hoá Học > KIẾN THỨC HOÁ PHÂN TÍCH - ANALYTICAL CHEMISTRY FORUM - Diễn đàn Thế Giới Hoá Học hỏi môn học hóa phân tích
cuongphantu: Cái phần hiển thị đường dẫn này đặt vậy hơi dở cuongphantu: Nó làm cho trang bị vỡ nguyen Le phuc: da nguyen Le phuc: de em coi nguyen Le phuc: hic, em chua hieu y cua anh

cuongphantu: Em bấm vào bất cứ bài viết nào, sau đó sẽ thấy phần nội dung bên dưới và banner bên trên không còn bằng nhau nữa cuongphantu: Phần bên dưới bị phình to ra, còn banner thì vẫn giữ nguyên độ rộng ban đầu

nguyen Le phuc: ah ah, e hieu roi nguyen Le phuc: thanks anh

cuongphantu: Anh thấy cái banner này có vẻ không hợp lắm cuongphantu: Nó làm cho ta có cảm giác cứ bị thiếu hụt gì đó

nguyen Le phuc: sua sao anh? hehe, co chu khac sua chu e dau biet, nhung neu anh goi y, chac se lam nhanh hon nguyen Le phuc: da

cuongphantu: Mầu xanh và chữ trắng này cũng làm cho nó có vẻ nhợt nhạt nguyen Le phuc: co phai tai 2 ben trai phai trong qua phai ko anh nguyen Le phuc: chinh xac nguyen Le phuc: em cung ko de y cai do, hic, kho doc that

cuongphantu: Cái đó nó đặt trong một column cuongphantu: Nên khi dòng đó dài thì nó làm độ rộng column bị phình ra cuongphantu: Dẫn đến riêng cái table đó bị rộng ra như vậy nguyen Le phuc: vay sua lam sao anh?

cuongphantu: Tốt nhất để cái đó ra khỏi column cuongphantu: Để ở khoảng trắng giữa ô đó và ô giữa thì sẽ không sao

Mình thấy ý kiến này đáng tiếp thu, phần chữ trắng trên nền xanh khó đọc quá, do mình ko để ý nên ko thấy nó khó đọc :slight_smile:

Cái trang chủ thì banner và phần dưới ok, nhưng click vô bất cứ bài nào đều thấy bị vỡ, ko được đẹp. BM cố hoàn thiện nhé Thân!

Tui cũng hoàn toàn ủng hộ ý kiến của Nguyencyberchem và Golddawn. Title và những gì thuộc về cá nhân là do thành viên tự set up nếu thích, những danh hiệu áp đặt của diễn đàn nghe chói tai quá. Không nên có tư tưởng đánh bóng diễn đàn bằng cách truơng những danh hiệu này lên nhiều khi mang đến tác dụng ngược lại trong việc thu hút thành viên là giáo viên từ các trường trung học cũng như những kỹ sư trong lĩnh vực công nghiệp.

Mình là thành viên mới! Khi mình đăng kí xong xuôi thi nhấp vô chỗ trở lại diễn đàn bị lỗi(ko vô được) nhưng nếu bấm link mới thì ok và nó tự động đăng nhập lun:-?:ngu (

Sẵn hỏi luôn, 2 cái lề trống bên fải và bên trái có bỏ được không? để đó làm thấy forum hơi chật.

Thực ra muốn làm cho bên trong rộng ra ko khó, thoắt phát là thấy 4rum mình ù ra liền àh, thế nhưng em phải bám theo cái banner, hiện giờ mình cũng đã lú ra quá trùi so với cái banner rùi, mà trong khi kích thước banner em để chuẩn cho màn hình và graphic card bình thường. nên nếu chỉnh fix với anh thì sẽ có nhiều member phải kéo thanh scroll ngang chạy qua chạy lại, trông cũng hơi kì ! hehe ! Anh chịu khó nhé !

Còn nhà tài trợ sao ko có quảng cáo, forum mình nhận quảng cáo không?

Trước mắt là hoàn thiện về mặt kĩ thuật cho ngôi nhà mới, sau đó em mới tính “đẩy cao đội hình” mảng học thuật, rùi kế đó sẽ là logo quảng cáo cho nhà tài trợ, và đương nhiên chỉ cho riêng nhà tài trợ. Vì lúc này từng bài post quảng cáo, từng cái logo nhà tài trợ, cộng thêm uy tín của thành viên đại diện cho nhà tài trợ ở diễn đàn (là anh ngvtuan), tất cả các yếu tố đó làm cho bài viết quảng cáo cũng như logo của nhà tài trợ thật sự “ăn tiền”.

hehe, BM làm luôn cái chatbox như PhQuan làm ở forum cũ đóa, cũng dzui à, nhiều khi muốn 8 mà ko biết ở đâu. Làm cái chatbox, bro nào tám khoẻ, cho làm mod chatbox luôn “mod 8”

Huhu, sorry anh Nguyên và tieulytamhoan nhé, trong vbb option của verion 3.7 này cũng có cái đó, nhưng em ko dùng, disable nó, vì ko hợp lí lắm đối với diễn đàn ta. Em nghĩ về mảng giải trí chắc chỉ tới tầm cái box “giao lưu – giải trí” là đủ.

THế nhé! nhớ xóa dùm cái Smilies của trả lời nhanh nhé, hic, mới có 1 chú PhD mới tới, ngồi ngay đằng sau lưng anh, hic, thông cảm nhé

Finish !

Thấy mọi người bức xúc chuyện group CBGD và “CBGD Trẻ” quá, nên BQT quyết định chuyển 2 group này về làm thường dân luôn. Hix, giờ nhìn 4rum xấu hẳn…

Về phần title, thì mỗi thành viên có thể tự thay đổi nếu thích. Chỉ cần vào mục “Thay đổi hồ sơ”, change phần “Danh hiệu cá nhân” là xong.

Chúc mọi người chọn được title như ý và ko đụng hàng ! :chocwe (:chocwe (:thohong(:thohong(

Đăng ký xong là bị lỗi. Logout cũng hổng được

Đăng ký xong là bị lỗi. Logout cũng hổng được

okie, lỗi của các bạn đã được bộ phận BQT kĩ thuật xử lí :hutthuoc(

Thân chào !

ACM hăng say post lỗi quá, mấy cái này fix tới Tết Congo luôn nhưng chắc cố gắng làm được cái gì hay cái đó.