Giải giùm mình bài này với!!!

Các bạn giải giùm bài nay nha, mình gà quá, giải không ra:

1. Đốt 0.2mol hợp chất hữu cơ X thì thề tích CO2 thoát ra vượt quá 13.44 lít. Xác định công thức phân tử X.
  2. Crackinh ankan C4H10 thì thu được hỗn hợp sản phẩm CH4, C3H6, C2H4, C2H6 và C4H10 có M(trung bình)=34.76. Tính hiệu suất phẩn ứng crackinh. Giải giùm nha.:24h_012:

bài 1 tính n trung bình ra n>3 cũng k bít ra chất gì nữa ??? bài 2: tự chọn lượng chất coi số mol C4H10 bị nhiệt phân là 1mol suy ra khối lượng khí sau và trước suy ra tiếp dc số mol lúc sau theo tỉ khối lấy độ biến thiên số mol sau và trước là ra số mol C4H10 bị cracking tính ra hiệu suất

hic, bạn giải giùm minh lun đi chứ gợi ý thì mình cũng chịu

cậu hiểu đơn giản thôi có phải cracking là bẻ đôi đúng không lấy tạm mấy cái tăm ra để ứng dụng cũng dc,cậu lấy một số tăm nhất định ra,cái đó là tự chọn lượng chất,số lượng chất do cậu quyết định,mỗi cái tăm là 1 đơn vị,lấy bao nhiu cũng dc kết quả không đổi,bước 2 là nhắm mắt bẻ tăm trong một lúc,hoặc đưa ai bẻ,mỗi cái chỉ bẻ đôi thôi,không dc bẻ 3,4 đâu đó,bẻ một lúc thì dừng lại,thế cậu có tính dc số tăm đã bị bẻ không(đừng nhìn vào mấy cái tăm trông thế nào)?tính dc thì làm dc bài này đôi lúc giải trí thế cũng dc tại tớ k có máy tính,mà cũng k thích làm hộ sorry! thank!

1. Đốt 0.2mol hợp chất hữu cơ X thì thề tích CO2 thoát ra vượt quá 13.44 lít. Xác định công thức phân tử X.

bài này đề cho thiếu thì phải vì n>3 thì biết chất nào đây, bạn xem lại bài này dùm mình với:tuongquan

Vậy hoangthanhduc xem giùm bài 2 đi. Còn bài 1 thì mình cũng nghĩ thiếu dữ kiện. U cũng vào xem cái đề tài “Tính chất hóa học của sắt” luôn nha.

1 mol c4h10 cho ra tổng cộng 4 mol các anken và ankan khác. (coi mol tất cả anken và ankan sinh ra bằng nhau) như vậy độ tăng số mol bằng 3 lần số mol c4h10 đi cracking lấy 1 mol c4h10 ban đầu btoan khối lượng ta có 1M c4h10 = (1+31*H)*Mtb giải ra đc H

Bậy, làm gì 1 mol C4H10 ra 4 mol khác Áp dụng định luật bảo toàn khối lượng Msau/M đầu =n đầu / n sau giả thiết n đầu là 1 mol, ta có n sau =1.67 => n tăng=0.67 mol => hiệu suất 67%

Các bạn ơi giải dùm tôi bài này với : Trình bày phương pháp tách hỗn hợp khí CO ; CO2 ; C2H4 ; C2H2 . Giúp mình với các bạn nhé

CO thì tạo kết tủa với PdCl2 CO2 làm đục nước vôi trong C2H2 tạo kết tủa với Ag2O còn lại là etylen

CO thì tạo kết tủa với PdCl2 PTHH như thế nào vậy bạn

CO + PdCl2(dd) → Pd(kết tủa) + HCl

nhưng tớ nghĩ phải cộng thêm gì nữa chứ. Nếu như vậy thi ở phản ưng đâu có H nhưng sao ở sản phẩm lại có H vậy

PdCl2 dạng dung dịch, là có thêm nước đó bạn

đúng rồi mình cũng nghĩ vậy. thanks bạn nha

Làm hộ mình bài này nữa : Hòa tan 1,97g hỗn hợp Zn, Mg, Fe trong 1 lượng vừa đủ dd HCl thu được 1,008l khí ở đktc và dung dịch A. Chia A thành 2 phần không bằng nhau. Phẩn1 cho kết tủa hoàn toàn với 1 lượng vừa đủ dd xút, cần 300ml dd NaOH 0,06M. Đun nóng trong không khí , lọc kết tủa và nung đến khối lượng không đổi thu được 0,562g chất rắn. Phần 2 cho phản ứng với NaOh dư rồi tiến hành thí nghiêm giống như phần 1 thì thu được chất rắn co khối lượng a (g). tính khối lượng từng kim loại trong hỗn hơp. và giá trị của a.

Ban post bai ơ 1 topic thui nhé