đốt tờ giấy cháy cực nhanh

tui là mem mới trong 4rum, rất vui khi được tham gia vào 4rum thế giới hóa học. vì là mem mới nên ko bít nội dung bài post này đã đúng box chưa?nếu chưa đúng thì phiền bác ét-min chuyển giùm nhé. tôi đang cẩn tìm một hợp chất mà khi bôi nó lên vật liệu(1 tờ giấy chẳng hạn) và đốt cháy thì tờ giấy sẽ cháy cực nhanh, vì tôi đang có 1 chương trình biểu diễn ảo thuật đốt cháy tờ giấy biến thành…bông hoa ! Cám ơn tất cả các bài viết đóng góp ý kiến

mình chỉ đưa ý kiến riêng của mình thui nhé (sẽ có người khác giúp bạn)

1. chất bôi vào phải là chất ít bay hơi (bay hơi rất chậm) (để cho bạn có thời gian chuẩn bị tới lúc biể diển) 2 chất đó phải dễ cháy => mình nghĩ bạn thử dùng cồn khô xem, khó khăn ở đây là làm sao bôi nó lên tờ giấy đc. nhưng bạn sẽ làm đc mà

àh quên nửa, sau khi biểu diển xong, nhớ quay clip up lên cho mọi người thưởng thức nhé thân!

cảm ơn trathanh đã đóng góp ý kiến, nhưng cồn khô thì mình đã thử và ko được vì 2 lý do: 1- là ko thể bôi lên tờ giấy được. 2- là nó ko đáp ứng được tiêu chuẩn ban đầu là phải cháy cực nhanh (khi ta đốt bông hoa bằng giấy thì nó sẽ cháy bùng lên và tắt ngay, dĩ nhiên là tờ giấy cũng phải cháy rồi!) bạn đã xem David Coffper… biểu diễn chưa? mình đã tìm ra được bí mật nhưng rất tiếc chưa tìm ra được hóa chất thích hợp

Sao mình hông tìm loại giấy cháy dễ, nhanh mà tìm chất bôi lên hic

Chắc hẳn bạn đã nghe đến nitro cellulose? Chịu khó điều chế nó thì bạn sẽ làm được tờ giấy cháy nhanh. Nitro cellulose mua ở ngoài chợ hóa chất. Nó ở dạng sợi dài hay bột mịn đều được. Pha với acetone/ethyl acetate theo tỷ lệ: 10gr nitrocellulose/10 gr acetone/10gr ethylacetate. Khuấy đều cho đến khi tan. Chọn giấy mỏng ( loại gấy mỏng như giấy vệ sinh cũng được). Dùng cọ quét dung dịch nitrocellulose lên. Chờ đến khi khô thì thu được giấy cháy nhanh. Lưu ý: bảo quản trong mát. Tránh phơi gần nhiệt. Còn nitrocellulose thì nên phun một ít cồn giữ ẩm trong khi bảo quản.

Chúc ảo thuật thành công.

cảm ơn tất cả các ý kiến của các bạn, tui sẽ làm theo cách của Mod teppi xem thế nào,ah teppi cho hỏi , thế nếu ko dùng giấy mỏng mà dùng giấy bình thường(giấy viết) thì hiệu quả sẽ thế nào ? khi nào thành công tui sẽ quay video post lên cho bà con thưởng thức nhé.

Giấp tập có nhiều bột đá, bột talc nên sẽ cho tốc độ cháy chậm hơn so với giấy vệ sinh, giấy thấm, giấy báo tuổi trẻ. Bạn có thể dùng giấy gói hồng mỏng , loại này thướng bán ở chợ giấy Mai Xuân Thưởng - Q5 Sài gòn ( nếu ở Sài Gòn ) hoặc ở Hàng Mã- Hà nội ( giấy làm giấy cúng).

hiện mình đang ở Nha Trang nên về khoản kiếm được hóa chất rất khó!ở đây ko có chợ hóa chất như HN hoặc TPHCM, muốn tìm được thì phải vào các siêu thị thôi.Cái này cũng hên xui lắm.À ngoài phương pháp đó ra còn phương pháp nào khác ko teppi ?

Bạn có thể ra mua bình xịt sơn trong lacquer NC. Tuy nhiên tốc độ lan cháy có giảm đi so với phương pháp đầu. Điều này bắt buộc bạn dùng giấy mỏng như giấy hồng bao, giấy báo.

Dạy mình trò ảo thuật đốt được tờ giấy kia thành hoa hồng đi. Có phải là bỏ bông hoa hồng đó ra khi lửa vừa tắt đúng không? Cho hoa hồng thật vào hoa hồng giấy thì không được rồi. Chắc phải có cái gì chứ hả. Dạy em đi:24h_067:

Nếu chỗ của bạn ko bán NC, bạn có thể tự điều chế NC cho mình, thay vì dùng bông, bạn sẽ dùng chính tờ giấy đó làm nguyên liệu. nên chọn loại giấy thấm tốt.

Chuẩn bị 1 hỗn hợp H2SO4 98% và HNO3 68% với tỉ lệ 2:1 ( mình nghĩ 2 acid này dễ mua hơn)

trộn 2 acid này vào nhau , dung dịch sẽ nóng lên, bạn cho vào tủ lạnh, nhớ đây nắp vì hơi HNO3 sẽ bay ra khá nhiều, khi dung dịch đã nguội, bạn nhúng tờ giấy vào trong hỗn hợp acid. nhớ trải tờ giấy ra, để trong khoảng 5 - 24 tiếng rồi lấy giấy ra rửa nhiều lần bằng nước. Phơi thật khộ bạn sẽ có giấy, tốc độ cháy của nó còn phụ thuộc vào nồng độ acid và hiệu suất của phản ứng.

bạn có thể xem hướng dẫn chi tiết trên mạng với từ khóa “flash paper”

ví dụ đây : [FLASH]- YouTube

Sao không thấy VD gì sất!???